Mức tiền lương phải đóng thuế thu nhập cá nhân

Posted on Tư vấn thuế – kế toán 115 lượt xem

Tóm tắt tình huống:

Luật sư cho hỏi. Tôi có trợ giảng tại một trường cao đẳng, 4 tháng mới trả lương 1 lần là 10 triệu. Vậy tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không? Xin cảm ơn.
Người gửi: Nguyễn Anh Đức

Luật sư tư vấn

Xin chào anh! Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong.Về câu hỏi của anh, công ty luậtViệt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho anh như sau:

1.Căn cứ pháp lý

– Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 sửa đổi bổ sung năm 2012.

2. Mức tiền lương phải đóng thuế thu nhập cá nhân

Thuế thu nhập cá nhân là loại thuế trực thu mà người có thu nhập phải trích nộp một phần tiền lương hoặc các nguồn thu khác vào ngân sách nhà nước.
Khoản 2 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định thu nhập từ tiền công, tiền lương thuộc thu nhập chịu thuế như sau:
“2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công, bao gồm:
a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công;
b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản: phụ cấp, trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công; phụ cấp quốc phòng, an ninh; phụ cấp độc hại, nguy hiểm đối với ngành, nghề hoặc công việc ở nơi làm việc có yếu tố độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thu hút, phụ cấp khu vực theo quy định của pháp luật; trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, trợ cấp do suy giảm khả năng lao động, trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng và các khoản trợ cấp khác theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội; trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo quy định của Bộ luật lao động; trợ cấp mang tính chất bảo trợ xã hội và các khoản phụ cấp, trợ cấp khác không mang tính chất tiền lương, tiền công theo quy định của Chính phủ.”
Căn cứ vào những thông tin mà anh cung cấp thì 04 tháng anh mới được trả lương 01 lần là 10 triệu đồng. Tuy nhiên chưa thể khẳng định chắc chắn toàn bộ phần thu nhập này thuộc thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Giả sử 10 triệu đồng này thuộc phần thu nhập chịu thuế thì mỗi tháng anh có thu nhập 2,5 triệu đồng. Trước khi tính thuế cá nhân người nộp thuế được giảm trừ gia cảnh là 9 triệu đồng/ tháng theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 19 Luật Thuế thu nhập cá nhân:
“1. Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú. Giảm trừ gia cảnh gồm hai phần sau đây:
a) Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng (108 triệu đồng/năm);”
Như vậy thu nhập chịu thuế sau khi được giảm trừ gia cảnh là: 2,5 triệu – 9 triệu

Do đó, với thu nhập như vậy thì anh không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Mức tiền lương phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Chúng tôi hi vọng rằng anh có thể vận dụng các kiến thức kể trên đểsử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn anh vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công tyLuật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Mức tiền lương phải đóng thuế thu nhập cá nhân
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Mức tiền lương phải đóng thuế thu nhập cá nhân
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *

Tên *

Email *

Số điện thoại *

Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Hồ sơ giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc. 07/03/2017   Vấn đề hoàn thuế giá trị gia tăng đối với doanh nghiệp. 08/01/2017   Lương 2 triệu/tháng có phải đóng thuế thu nhập cá nhân. 08/01/2017   Các loại thuế hộ kinh doanh phải nộp theo phương pháp khoán. 08/01/2017   Quy định về tem nhãn phụ trên hàng hóa nhập khẩu. 08/01/2017   Lương 30 triệu thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân bao nhiêu?. 08/01/2017   Có phải nộp thuế khi trúng xổ số ?. 08/01/2017   Đối tượng được hưởng giảm trừ gia cảnh. 08/01/2017   Nuôi dưỡng cháu ruột có được giảm trừ gia cảnh khi nộp thuế thu nhập cá nhân?. 08/01/2017   Mức xử phạt đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp. 08/01/2017   Khoản thu ngoài chi phí đào tạo có phải chịu thuế GTGT ?. 08/01/2017   Thủ tục hoàn lại thuế.. 08/01/2017   Các loại thu nhập phải nộp thuế thu nhập cá nhân. 08/01/2017   Các khoản thuế phải đóng đối với kinh doanh hộ gia đình. 08/01/2017   Quy định về các nguồn bù đắp bội chi ngân sách nhà nước. 08/01/2017   Quy định về các nguồn thu của ngân sách địa phương. 08/01/2017   Các khoản thuế phải nộp khi mua bán nhà đất. 08/01/2017   Thông báo tự nguyện đăng ký phương pháp khấu trừ thuế năm 2017. 08/01/2017   Cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương. 13/10/2016   Quy định mới nhất về những đối tượng phải đóng thuế thu nhập cá nhân. 13/10/2016

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Mức tiền lương phải đóng thuế thu nhập cá nhân
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề