Người 16 tuổi có được đại diện theo ủy quyền trong các quan hệ lao động?

Posted on Tư vấn luật dân sự 356 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Người 16 tuổi có được đại diện theo ủy quyền trong các quan hệ lao động?

Kính gửi công ty Luật Việt Phong! Em hiện đang 16 tuổi. Anh trai của em và em phải tham gia phiên tòa về tranh chấp lao động với vị trí là nguyên đơn, nhưng vì anh trai em có việc phải đi xa nên muốn ủy quyền tham gia phiên tòa đó cho em. Em muốn hỏi là: Em có thể nhận ủy quyền này được không, em có thể tham gia phiên tòa với vị trí nguyên đơn của cả em và anh trai em không?

Mong các Luật sư tư vấn cho em. Xin cảm ơn!

Người gửi: Hà Văn Cần (Tuyên Quang)

Người 16 tuổi có được đại diện theo ủy quyền trong các quan hệ lao động?

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Bộ luật dân sự năm 2005;

2/ Người 16 tuổi có được đại diện theo ủy quyền trong các quan hệ lao động?

Căn cứ Điều 143, Bộ luật dân sự quy định về người đại diện theo ủy quyền như sau:

1. Cá nhân, người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể ủy quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.”

Như vậy, bạn 16 tuổi là đã đáp ứng điều kiện về  tuổi để làm đại diện theo ủy quyền, tuy nhiên cũng cần xem xét quan hệ lao động mà bạn và anh bạn đang tham gia là không bị pháp luật cấm đối với người 16 tuổi . Nếu bạn đáp ứng được điều kiện về tuổi và đang tham gia quan hệ lao động đó không thuộc trường hợp pháp luật cấm thì bạn có thể trở thành người đại diện theo ủy quyền cho anh trai bạn trong phiên tòa về tranh chấp lao động nói trên.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về người 16 tuổi có được đại diện theo ủy quyền trong các quan hệ lao động? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Người 16 tuổi có được đại diện theo ủy quyền trong các quan hệ lao động?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề