Người dưới 18 tuổi có được đứng tên trên giấy đăng ký xe hay không?

Posted on Tư vấn luật dân sự 42 lượt xem

 Nội dung câu hỏi:

16 tuổi có được đứng tên xe 110 phân khối không?

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ Luật Dân sự 2015
  • Luật Giao thông đường bộ 2008

Người dưới 18 tuổi có được đứng tên trên giấy đăng ký xe hay không?

Luật giao thông đường bộ 2008 không quy định rõ điều kiện để được đứng tên trong Giấy chứng nhận đăng ký xe. Tuy nhiên, theo khoản 4 Điều 21 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định:

” 4. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.”

Như vậy, người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền có tài sản riêng. Như trong trường hợp của bạn cung cấp thì bạn đã 16 tuổi nên chiếc xe mà bạn muốn đứng tên là tài sản riêng của bạn, bạn có quyền đứng tên trên giấy đăng ký xe mà không phụ thuộc vào việc đó là loại xe gì.

Lưu ý: Mặc dù được đứng tên xe máy như đã nêu trên nhưng vì bạn mới 16 tuổi nên không được điều khiển xe trên 50cc.

2.3/5 - (3 bình chọn)

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề