Nhà cho thuê bị thế chấp thì bên thuê có quyền gì?

Đăng tải ngày Tư vấn luật dân sự 5 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Nhà cho thuê bị thế chấp thì bên thuê có quyền gì?

Anh tôi có thuê căn nhà với thời hạn là 3 năm ( anh thuê vào tháng 1 năm 2015). Nay chủ nhà muốn vay ngân hàng và thế chấp căn nhà đó. Vậy khi chủ nhà không có khả năng trả nợ và ngân hàng tiến hành phát mãi tài sản thì anh tôi phải làm thế nào? Mong chuyên mục tư vấn giúp ạ. Tôi xin chân thành cảm ơn ạ.

Người gửi: Nguyễn Hoàng Minh Phương (Hòa Bình).

Nhà cho thuê bị thế chấp thì bên thuê có quyền gì?

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1, Căn cứ pháp lý

-Bộ luật dân sự năm 2005;

-Nghị định số 163/2006/NĐ-CP ngày 29/12/2006 về giao dịch bảo đảm.

2, Nhà cho thuê bị thế chấp thì bên thuê có quyền gì?

Theo quy định tại Ðiều 345 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:

“Tài sản đang cho thuê cũng có thể được dùng để thế chấp. Hoa lợi, lợi tức thu được từ việc cho thuê tài sản thuộc tài sản thế chấp, nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định. Khi ký hợp đồng thế chấp thì bên cho thuê nhà phải thông báo với bên thuê việc thế chấp đó; đồng thời thông báo cho bên nhận thế chấp về việc đang cho thuê.”

Việc xử lý tài sản được quy định tại Điều 24 Nghị định số 163/2006/NĐ-CP ngày 29/12/2006 về giao dịch bảo đảm:

Nếu tài sản đó bị xử lý để thực hiện nghĩa vụ thì bên thuê được tiếp tục thuê cho đến khi hết thời hạn thuê theo hợp đồng, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác.

Do đó, ngân hàng vẫn tiến hành các thủ tục theo quy định của pháp luật để xử lý tài sản nhưng anh bạn vẫn tiếp tục được thuê nhà đó nếu chưa hết thời hạn thuê.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Nhà cho thuê bị thế chấp thì bên thuê có quyền gì?. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Nhà cho thuê bị thế chấp thì bên thuê có quyền gì?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort