Pháp luật xử phạt thế nào đối với hành vi ngoại tình

Tóm tắt câu hỏi:

Em phát hiện chồng em ngoại tình, chung sống, ăn ở với một người phụ nữ khác như vợ chồng trong thời gian em đi công tác và đây không phải là lần đầu tiên. Em không muốn vi phạm pháp luật bằng những cách trả thù thường thấy như đánh ghen hay chửi bới… nhưng cũng không muốn cho qua một cách dễ dàng. Xin hỏi, đối với những người như thế này, pháp luật xử phạt như thế nào?

Người gửi: Nguyễn Thị Tuyết (Hà Nội)

Pháp luật xử phạt thế nào đối với hành vi ngoại tình

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

– Theo các thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, hành vi của chồng bạn được xác định là hành vi chung sống như vợ chồng với người khác, xâm phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng

– Đối với hành vi này, pháp luật có quy định xử phạt như sau:

+ Theo quy định tại điểm b, c, khoản 1, điều 48, nghị định 110/2013/NĐ-CP:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

Như vậy, theo quy định trên, đối với chồng bạn và người mà chồng bạn ngoại tình cùng, sẽ bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

Trong trường hợp nếu đã bị xử phạt hành chính và vẫn tiếp tục vi phạm, chồng bạn và người mà chồng bạn ngoại tình cùng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội danh vi phạm chế độ một vợ, một chồng được quy định tại điều 147, Bộ Luật hình sự năm 1999:

Điều 147. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.”

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Pháp luật xử phạt thế nào đối với hành vi ngoại tình   Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG – PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Pháp luật xử phạt thế nào đối với hành vi ngoại tình
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề