Quy định của pháp luật về lãi suất vay trả góp và mức lãi suất tối đa?

Đăng tải ngày Tư vấn luật dân sự 12 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào Công ty Luật Việt Phong, mình có với số tiền là 39 triệu và trả góp trong 36 tháng , mình đã trả được 14 kỳ 3 triệu vay trả góp bên FE CREDIT/kỳ = 42 triệu, nay kiểm tra lại số tiền vẫn còn 29 triệu 770 nghìn, như vậy mình phải đóng khoảng 72 triệu, như vậy lãi suất có cao quá không? nếu cao quá thì tôi phải làm gì để không phải đóng khoản lãi vượt quá? quy định theo luật thì tôi phải đóng tối đa bao nhiêu.
Người gửi: Minh Đức
Bài viết liên quan:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý 

– Bộ luật Dân sự 2015;
– Bộ luật Hình sự 2015.

2. Quy định của pháp luật về lãi suất vay trả góp và mức lãi suất tối đa?

Theo như trình bày, bạn vay 39 triệu, trả gộp trong 36 tháng (3 năm), bạn đã trả được 14 kỳ 3 triệu/kỳ = 42 triệu, số tiền còn lại phải trả là 29 triệu 770 nghìn, tổng tất cả các khoản vay bạn phải trả là 42+29.00= 71.77 xấp xỉ 72 triệu.
Công thức tính lãi xuất kép (lãi sẽ cộng dồn vào vốn gốc đế tính cho năm tiếp theo) như sau: 
P = V * (1+r)^n
Trong đó:
V = 39.000.000 VND (số vốn ban đầu) 
n = 3 năm (số năm) 
r = ? (lãi suất hàng năm), 
P = 71.770.000 VND (Tổng tiền cả vốn + lãi cuối cùng) 
=> Suy ra, lãi suất hàng năm bạn phải trả là: r = 0,225 = 22,5%/năm
                                                                        r = 1.875%/tháng.
Chiếu theo quy định tại Điều 468 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về Lãi suất như sau:
“1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.
Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.
2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.”
Khi bạn thực hiện việc vay tiền, thì pháp luật tôn trọng sự thỏa thuận của các bên, nhưng không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay (tức sẽ rơi vào khoảng 1.66%/tháng). Nếu như lãi suất theo thỏa thuận mà vượt quá giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất đó sẽ không có hiệu lực pháp luật.
Như đã tính ở trên, mức lãi suất mà bạn phải trả là 1.875%/tháng đã vượt mức lãi suất tối đa 1,66%/tháng theo luật định. Với mức lãi suất bạn phải trả là 1.875%/tháng vay trả góp bên FE CREDIT đã vượt quá quy định của pháp luật > 1.13 lần. Mức lãi suất này không phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành.
Theo như công thức tính trên với mức lãi suất tối đa 1,66%/tháng theo quy định của pháp luật, thì bạn vay trả góp 39 triệu trong 36 tháng thì bạn phải trả tất cả gốc lẫn lãi là 67 257 305 triệu. Trong khi đó bên FE CREDIT thu của bạn 71 770 000 triệu, tức là họ đã thu bất chính của bạn 4 512 659 triệu. Tuy nhiên số tiền này chưa đủ để cấu thành tội cho vay lãi nặng quy định cụ thể tại Điều 201 Bộ luật hình sự 2015 về tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự.
Như vậy, bạn đã phải trả với mức lãi suất cao hơn so với quy định của pháp luật là 0.215%/tháng. Để không phải đóng mức lãi suất vượt qua (0.215%/tháng), bạn nên trực tiếp đến gặp mặt trực tiếp bên FE CREDIT, để thỏa thuận, nghĩa là nói rõ về việc thu mức lãi suất của họ đã vượt qua mức tối đa (1.66%/tháng) mà theo quy định của pháp luật, thì mức lãi suất đó không được pháp luật ghi nhận, và không có hiệu lực, được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 468 Bộ luật Dân sự 2015.
Nếu như hai bên không thỏa thuận được để giải quyết vấn đề, thì bạn cần nhờ đến cơ quan có thẩm quyền giải quyết. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Quy định của pháp luật về lãi suất vay trả góp, mức lãi suất tối đa? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Trần Thị Quỳnh

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Quy định của pháp luật về lãi suất vay trả góp và mức lãi suất tối đa?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort