Quy định rút đơn khởi kiện

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi có đánh nhau, gây gổ với 1 người bạn. Sau đó, người đó bị thương và đã được chở luôn đến bệnh viện. Nhưng khi giám định thì bị thương tích 12%. Gia đình người đó đã nộp đơn kiện lên tòa án. Sau đó, tôi đã đến xin lỗi và bù đắp cho gia đình người đó 1 khoản tiền và tôi xin gia đình rút đơn khởi kiện. Gia đình người đó đồng ý. Như vậy, khi rút đơn khởi kiện tôi có bị khởi tố không ạ? Xin cảm ơn!
Người gửi: Lê Thị Hạnh
Bài viết liên quan:
luat1 18062211513252269 1

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Bộ luật hình sự 2015

2. Quy định rút đơn khởi kiện

Bộ luật hình sự 2015 có quy định về khởi tố vụ án hình sự:
Điều 155. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại
1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.
2. Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.
3. Bị hại hoặc người đại diện của bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.” ( Điều 155, Bộ luật tố tụng hình sự 2015 )
Theo đó, đối với các tội danh quy định tại:
+ Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác
+ Điều 135. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh
+ Điều 136. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội
+ Điều 138. Tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác
+ Điều 139. Tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính
+ Điều 141. Tội hiếp dâm
+ Điều 143. Tội cưỡng dâm
+ Điều 155. Tội làm nhục người khác
+ Điều 156. Tội vu khống
+ Điều 226. Tội xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp
Đối với những tội danh trên chỉ khởi tố khi có yêu cầu. Bạn đã phạm tội cố ý gây thương tích, nhưng vì là bạn bè, nên gia đình người bị hại đã rút đơn khởi kiện. Khi đó bạn sẽ không bị khởi tố vì đối với tội danh này chỉ khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc đại diện của người bị hại. Vụ án sẽ bị đình chỉ.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về thắc mắc của bạn. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Đỗ Thị Nga

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Quy định rút đơn khởi kiện
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề