Quy định về việc phạt hợp đồng thương mại

Tóm tắt tình huống:

Công ty tôi thực hiện hoạt động kinh doanh đồ điện tử. Công ty hợp tác với một cửa hàng buôn bán đồ điện tử đó. Trong hợp đồng có ghi rõ cứ 3 tháng là trả tiền hàng một lần. Tuy nhiên, cửa hàng đó có ý không muốn trả dù đã quá 3 tháng, công ty tôi đã giục nhiều lần mà không trả. Công ty tôi muốn phạt cửa hàng đó về việc vi phạt hợp đồng có được không?
Người gửi: Đỗ Hữu Hưng 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Luật thương mại 2005;
– Bộ luật Dân sự 2015.

2. Quy định về việc phạt hợp đồng thương mại

Hợp đồng là sự thỏa thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.
Căn cứ Điều 11 – Luật Thương mại 2005 quy định về nguyên tắc tự do, thỏa thuận trong hoạt động thương mại:
“1. Các bên có quyền tự do thoả thuận không trái với các quy định của pháp luật, thuần phong mỹ tục và đạo đức xã hội để xác lập các quyền và nghĩa vụ của các bên trong hoạt động thương mại. Nhà nước tôn trọng và bảo hộ các quyền đó.
2. Trong hoạt động thương mại, các bên hoàn toàn tự nguyện, không bên nào được thực hiện hành vi áp đặt, cưỡng ép, đe doạ, ngăn cản bên nào.”
Việc công ty bạn và cửa hàng đối tác thỏa thuận với nhau sẽ thanh toán tiền hàng 3 tháng một lần và việc thỏa thuận đó không bị ép buộc, áp đặt, đe dọa. Vì thế hợp đồng giữa công ty bạn và cửa hàng đối tác là hoàn toàn có hiệu lực. Khi hợp đồng có hiệu lực, các bên thực hiện quyền và nghĩa vụ trong hợp đồng. Bên cửa hàng đối tác đã vi phạm hợp đồng không thực hiện việc trả tiền như trong hợp đồng nên công ty bạn có thể áp dụng các chế tài trong hoạt động thương mại được quy định tại Điều 292 – Luật Thương mại 2005:
“1. Buộc thực hiện đúng hợp đồng.
2. Phạt vi phạm.
3. Buộc bồi thường thiệt hại.
4. Tạm ngừng thực hiện hợp đồng.
5. Đình chỉ thực hiện hợp đồng.
6. Huỷ bỏ hợp đồng.
7. Các biện pháp khác do các bên thoả thuận không trái với nguyên tắc cơ bản của pháp luật Việt Nam, điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên và tập quán thương mại quốc tế.”
Công ty bạn muốn phạt vi phạm hợp đồng đối với cửa hàng đối tác, mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc phạt hợp đồng thương mại. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Trần Đạt

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Quy định về việc phạt hợp đồng thương mại
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề