rize escortceyhan escortmamak escortmanavgat escortkuşadası escortbandırma escortnilüfer escortyenişehir escortpalandöken escortnizip escortdefne escorttoroslar escortyenişehir escortküçükçekmece escort

Sinh con thứ ba có được bổ nhiệm hiệu phó không?

admin
22/08/21
0

Tóm tắt tình huống:

Sinh con thứ 3 vào tháng 10 năm 2014 có được bổ nhiêm hiệu phó không?
Người gửi: Phan Thị Quỳnh Lưu

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1.Căn cứ pháp lý:

– Pháp lệnh Dân số năm 2003;
– Pháp lệnh số 08/2008/PL-UBTVQH12 Sửa đổi Điều 10 Pháp lệnh dân số;
– Nghị định số 20/2010/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh sửa đổi Điều 10 của Pháp lệnh Dân số;
– Nghị định số 18/2011/NĐ-CP Sửa đổi khoản 6 Điều 2 Nghị định số 20/2010/NĐ-CP;
– Quyết định số 09-QĐ/TW ngày 24/3/2011 của Bộ Chính trị về xử lý kỷ luật Đảng viên vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình;
– Luật viên chức 2010.

2. Sinh con thứ ba có được bổ nhiệm hiệu phó không?

Theo Pháp lệnh số 08/2008/PL-UBTVQH12 Sửa đổi Điều 10 Pháp lệnh dân số 2003 đã quy định một trong các quyền và nghĩa vụ của mỗi cặp vợ chồng, cá nhân trong việc thực hiện cuộc vận động dân số và kế hoạch hóa gia đình, chăm sóc sức khỏe sinh sản là: “Sinh một hoặc hai con, trừ trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định”. Các trường hợp này được quy định tại Điều 2 Nghị định số 20/2010/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh sửa đổi Điều 10 của Pháp lệnh Dân số và Nghị định số 18/2011/NĐ-CP Sửa đổi khoản 6 Điều 2 Nghị định số 20/2010/NĐ-CP, bao gồm:
“1. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.
2. Cặp vợ chồng sinh con lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.
3. Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.
4. Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.
5. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.
6. Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):
a) Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ);
b) Sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.
7. Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh”.
Đối với trường hợp vi phạm quy định nêu trên, theo Pháp lệnh Dân số năm 2003 và các Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung, hướng dẫn thi hành thì các trường hợp sinh con thứ ba không thuộc một trong bảy trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì vẫn bị coi là vi phạm quy định về sinh một hoặc hai con.
Tức là, về nguyên tắc, việc sinh con thứ ba theo quy định của pháp luật hiện hành hiện nay vẫn được coi là vi phạm hành chính trong lĩnh vực dân số cần được xử lý. Tuy nhiên, trong Pháp lệnh Dân số cũng như các văn bản sửa đổi, bổ sung, hướng dẫn thi hành có liên quan không hề có quy định cụ thể nào về hình thức xử lý vi phạm đối với trường hợp sinh con thứ ba.
Vậy hình thức xử lý kỷ luật hành chính đối với trường hợp sinh con thứ ba cụ thể được phân chia thành 2 trường hợp sau đây:
*Trường hợp 1: Người vi phạm là Đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam: xử lý kỷ luật về đảng theo Quyết định số 09-QĐ/TW của Bộ Chính trị về xử lý kỷ luật Đảng viên vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình. Theo đó, trường hợp đảng viên vi phạm quy định về sinh một hoặc hai con thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách; sinh con thứ 4 thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ); sinh con thứ 5 trở lên thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ ra khỏi tổ chức Đảng.
*Trường hợp 2: Người vi phạm không phải Đảng viên: hình thức xử lý cụ thể đối với cán bộ, công chức vi phạm được quy định cụ thể trong Thông tư, Quyết định về chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình do Bộ, ngành nơi người vi phạm công tác; Nghị quyết về chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình của Hội đồng nhân dân nơi người vi phạm sinh sống.
Như vậy, đối với trường hợp của bạn, từ các thông tin bạn cung cấp, chúng tôi chưa thể đưa ra tư vấn chính xác về việc bạn có vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình hay không do chưa xác định được chính xác bạn có thuộc một trong bảy trường hợp đặc biệt được pháp luật quy định đã trình bày trên đây hay không.
Trong trường hợp bạn không thuộc một trong bảy trường hợp nêu trên, việc bạn sinh con thứ ba là vi phạm quy định sinh một hoặc hai con theo quy định về pháp luật dân số và phải chịu xử lý kỷ luật.Trong trường hợp bạn là Đảng viên, theo quy định tại Điều 26 Quyết định số 09-QĐ/TW bạn sẽ phải chịu hình thức kỷ luật là khiển trách. Ngoài ra bạn còn phải chịu hình thức kỷ luật theo quy định của nội bộ bên đơn vị bạn làm việc và sinh sống. Còn trong trường hợp bạn không phải là Đảng viên thì bạn chỉ chịu hình thức lỷ luật theo quy định của đơn vị bên bạn làm việc và sinh sống thôi.
Theo Điều 37 Luật Viên chức năm 2010 quy định về Bổ nhiệm viên chức quản lý thì
“1. Việc bổ nhiệm viên chức quản lý phải căn cứ vào nhu cầu của đơn vị sự nghiệp công lập, tiêu chuẩn, điều kiện của chức vụ quản lý và theo đúng thẩm quyền, trình tự, thủ tục.”
Vậy về vấn đề bạn có được bổ nhiệm làm hiệu phó hay không, bạn vui lòng xem thêm các quy định tại những văn bản được lưu hành trong nội bộ nơi làm việc của bạn về bổ nhiệm chức danh quản lý. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Sinh con thứ ba có được bổ nhiệm hiệu phó không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Bảo Linh

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Sinh con thứ ba có được bổ nhiệm hiệu phó không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

escort