Sử dụng hình ảnh của trẻ em làm bìa báo khiêu dâm

Tóm tắt câu hỏi: 

Tôi có một con trai năm nay mới 15 tuổi. Con trai tôi dạo gần đây khá thân thiết với một người phụ nữ, thậm chí còn chat sex với cô ta. Sau đó tôi phát hiện con trai tôi đã gửi ảnh khỏa thân cho người phụ nữ này và có yêu cầu cô ta không cho ai xem. Tuy vậy, cô ta đã dùng ảnh con trai tôi làm ảnh bìa cho 1 cuốn tạp chí khiêu dâm trẻ em. Con trai tôi không biết gì về hành vi này của cô ta. Nay cháu vì mặc cảm xấu hổ với bạn bè mà không dám đi học. Xin luật sư cho tôi biết liệu hành vi trên của cô ta có vi phạm pháp luật hay không? Tôi phải làm gì để xử lý tình huống này. Tôi xin cảm ơn.
Người gửi: Mai Ly

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Bộ luật Hình sự 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009;
– Luật Trẻ em 2016;
– Nghị định 144/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em.

2/ Dùng ảnh của trẻ em làm bìa tạp chí khiêu dâm có vi phạm pháp luật không?

Theo Điều 1 Luật Trẻ em 2016 thì “Trẻ em là người dưới 16 tuổi”. Như vậy con trai của bạn được coi là trẻ em theo quy định của pháp luật. 
Khoản 11 Điều 6 Luật Trẻ em 2016 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm trong việc bảo vệ, chăm sóc trẻ em như sau:
“Điều 6. Các hành vi bị nghiêm cấm
11. Công bố, tiết lộ thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân của trẻ em mà không được sự đồng ý của trẻ em từ đủ 07 tuổi trở lên và của cha, mẹ, người giám hộ của trẻ em.”
Như vậy, người phụ nữ này đã vi phạm các điều cấm của pháp luật về việc công bố đời sống riêng tư, hình ảnh cá nhân của trẻ em.
Theo Điều 121 Bộ luật Hình sự 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tội làm nhục người khác như sau:
“1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:
a) Phạm tội nhiều lần;
b) Đối với nhiều người;
c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
d) Đối với người thi hành công vụ;
đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.
3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”
Điều 26 Nghị định 144/2013/NĐ-CP cũng quy định về xử lý vi phạm quy định về cấm đưa hình ảnh của trẻ em vào sản phẩm văn hoá, thông tin, truyền thông có nội dung khiêu dâm, bạo lực, kinh dị như sau:
“1. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi đưa hình ảnh của trẻ em vào sản phẩm văn hóa, thông tin, truyền thông có nội dung khiêu dâm, bạo lực, kinh dị.
2. Biện pháp khắc phục hậu quả:
Buộc tiêu hủy sản phẩm văn hóa, thông tin, truyền thông có nội dung khiêu dâm, bạo lực, kinh dị đối với hành vi vi phạm tại Khoản 1 Điều này.”
Như vậy, tuỳ theo mức độ phạm tội mà người phụ nữ này có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự.
Bạn cần làm đơn tố cáo hành vi này lên Ủy ban nhân dân cấp xã, phường hoặc Tòa án nơi bạn hoặc người phụ nữ kia cư trú để có biện pháp xử lý thích hợp, bảo toàn danh dự cho con trai bạn.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc dùng ảnh trẻ em làm bìa cho tạp chí khiêu dâm có vi phạm pháp luật không. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Đoàn Thảo Ánh

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Sử dụng hình ảnh của trẻ em làm bìa báo khiêu dâm
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Bài viết cùng chủ đề

Trả lời

escort