Tảo hôn có bị xử lý hình sự không?

Tóm tắt câu hỏi:

Tảo hôn có bị xử lý hình sự không?

Chào luật sư. Tôi muốn xin luật sư tư vấn về việc kết hôn như sau: Tháng trước tôi và vợ mới tổ chức đám cưới tuy nhiên vợ tôi năm nay mới 17 tuổi. Ủy ban xã đã phát hiện ra và nói hành vi của tôi là tảo hôn, vi phạm pháp luật và phải nộp phạt 10 triệu đồng nếu không sẽ bị xử lý hình sự. Tôi muốn hỏi ủy ban xã làm vậy có đúng không? Tôi có bị xử lý hình sự vì tảo hôn không? Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Lâm Văn An (Tây Ninh)

Tảo hôn có bị xử lý hình sự không

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

– Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi năm 2009

2/ Hành vi tảo hôn bị xử phạt hành chính như thế nào?

Căn cứ vào Điều 47 Nghị định số 110/2003/NĐ-CP quy định về mức phạt đối với hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn như sau:

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

Theo quy định của pháp luật, hành vi tảo hôn của bạn bị phạt từ 500.000 đến 1.000.000. Nếu sau khi nộp phạt, bạn vẫn cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật dù đã có quyết định của Tòa buộc chấm dứt quan hệ đó thì sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đến 3.000.000. Như vậy, việc Ủy ban xã đòi phạt bạn 10 triệu đồng là sai quy định pháp luật.

2/ Hành vi tảo hôn có bị xử lý hình sự không?

Căn cứ vào Điều 148 Bộ luật Hình năm 1999 sự quy định về tội tảo hôn, tổ chức tảo hôn như sau:

Người nào có một trong các hành vi sau đây, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

a) Tổ chức việc kết hôn cho những người chưa đến tuổi kết hôn;
b) Cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Toà án buộc chấm dứt quan hệ đó.

Như vậy, nếu khi đã có quyết định của Tòa án buộc chấm dứt quan hệ vợ chồng do tảo hôn trái pháp luật mà bạn vẫn cố ý duy trì thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tảo hôn và có thể bị phạt từ từ 3 tháng đến 2 năm.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Tảo hôn có bị xử lý hình sự không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG – PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Tảo hôn có bị xử lý hình sự không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề