Thời gian nghỉ sinh sau khi HĐLĐ hết hạn có được tính là thời gian đã đóng BHXH?

Đăng tải ngày Tư vấn luật lao động 8 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Thời gian nghỉ sinh sau khi HĐLĐ hết hạn có được tính là thời gian đã đóng BHXH? 

Tôi có thắc mắc này rất mong được các luật sư của công ty luật Việt Phong tư vấn giúp tôi, tôi có ký hợp đồng làm việc 12 tháng với công ty hiện tại. Tôi đang được nghỉ sinh và hưởng chế độ thai sản, nhưng đến tháng nghỉ sinh thứ 4 thì đồng thời hợp đồng của tôi với công ty cũng hết. Tôi được biết quãng thời gian nghỉ sinh, công ty và tôi đều không phải đóng bảo hiểm xã hội nhưng vẫn được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm. Nhưng nếu hợp đồng tôi hết hạn ngang như vậy, thì điều này có ảnh hưởng gì hay không? Mong được giải đáp.

Người gửi: Lê Thùy Anh (Hải Dương)

Thời gian nghỉ sinh sau khi HĐLĐ hết hạn có được tính là thời gian đã đóng BHXH?

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp luật

– Luật bảo hiểm xã hội năm 2014;

– Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc.

2/ Thời gian nghỉ sinh sau khi HĐLĐ hết hạn có được tính là thời gian đã đóng BHXH?

Khoản 2, điều 12, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định về vấn đề thời gian nghỉ sinh sau khi hợp đồng lao động hết hạn có được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội hay không, cụ thể như sau:

“Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội quy định tại khoản 2 Điều 39 của Luật bảo hiểm xã hội được hướng dẫn như sau:

a) Trường hợp hợp đồng lao động hết thời hạn trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi hợp đồng lao động hết thời hạn được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, thời gian hưởng chế độ thai sản sau khi hợp đồng lao động hết thời hạn không được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

b) Thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi quy định tại khoản 4 Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội không được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

c) Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

d) Trường hợp người cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng, người mẹ nhờ mang thai hộ, người cha nhờ mang thai hộ hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng hưởng chế độ thai sản mà không nghỉ việc thì người lao động và người sử dụng lao động vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.”

Như vậy, theo những thông tin bạn đã cung cấp và theo căn cứ pháp luật nêu trên, thời gian hưởng chế độ thai sản của bạn khi nghỉ việc đến khi hợp đồng lao động hết thời hạn được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội; Trường hợp, hợp đồng lao động của bạn hết hạn trùng với thời gian đang nghỉ chế độ thai sản, khi đó thời gian sau khi hết hợp đồng sẽ không được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội theo đúng quy định nêu trên.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về thời gian nghỉ sinh sau khi HĐLĐ hết hạn có được tính là thời gian đã đóng BHXH? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Thời gian nghỉ sinh sau khi HĐLĐ hết hạn có được tính là thời gian đã đóng BHXH?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort