Thời hạn và chế độ của quân nhân chuyên nghiệp khi tại ngũ

Tóm tắt câu hỏi:

Thời hạn và chế độ của quân nhân chuyên nghiệp khi tại ngũ

Tôi năm nay 53 tuổi có thời gian tham gia phục vụ trong ngành lực lượng vũ trang đến nay là 22 năm, hiện mang hàm thiếu tá. Luật sư giải đáp thắc mắc cho tôi về thời hạn phục vụ tại ngũ. Sau khi nghỉ hưu (Tại ngũ) tôi có hưởng chế độ như thế nào? Cảm ơn luật sư.

Người gửi: Nguyễn Bình Trọng  (Hải Dương)

Thời hạn và chế độ của quân nhân chuyên nghiệp khi tại ngũ

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bác! Cám ơn bác đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bác, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bác như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng năm 2015;

– Luật bảo hiểm xã hội năm 2014;

– Nghị định số 21/2009/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Sĩ quan QĐNDVN về chế độ, chính sách đối với sĩ quan thôi phục vụ tại ngũ; sĩ quan tại ngũ hy sinh, từ trần; sĩ quan tại ngũ chuyển sang QNCN hoặc công chức quốc phòng;

– Thông tư liên tịch 36/2009/TTLT-BQP-BNV-BLĐTBXH-BTC Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 21/2009/NĐ-CP;

2/ Quy định pháp luật về thời hạn và chế độ của quân nhân sau khi tại ngũ

Căn cứ Điều 17 Luật Quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng quy định thời hạn phục vụ tại ngũ của quân nhân chuyên nghiệp như sau:

“1. Thời hạn phục vụ tại ngũ của quân nhân chuyên nghiệp trong thời bình như sau:

a) Phục vụ có thời hạn ít nhất là 06 năm kể từ ngày quyết định chuyển thành quân nhân chuyên nghiệp;

b) Phục vụ cho đến hết hạn tuổi theo quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất của quân nhân chuyên nghiệp theo cấp bậc quân hàm:

a) Cấp uý quân nhân chuyên nghiệp: nam 52 tuổi, nữ 52 tuổi;

b) Thiếu tá, Trung tá quân nhân chuyên nghiệp: nam 54 tuổi, nữ 54 tuổi;

c) Thượng tá quân nhân chuyên nghiệp: nam 56 tuổi, nữ 55 tuổi.

Quân nhân chuyên nghiệp có trình độ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ cao, có đủ phẩm chất chính trị, đạo đức, sức khoẻ và tự nguyện, nếu quân đội có nhu cầu thì được xem xét kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ không quá 05 năm.

Chiến đấu viên thực hiện nhiệm vụ khi đủ 40 tuổi thì được ưu tiên đào tạo, bồi dưỡng và được bố trí đảm nhiệm chức danh khác phù hợp với yêu cầu của quân đội hoặc được chuyển ngành. Trường hợp quân đội không thể tiếp tục bố trí sử dụng và không thể chuyển ngành được nếu có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội, trong đó có đủ 15 năm là chiến đấu viên thì được nghỉ hưu.”

Bác tham gia quân ngũ đã được 23 năm, đủ thời hạn phục vụ tại ngũ theo quy định tại khoản 1 nêu trên. Với cấp thiếu tá thì tuổi nghỉ hưu của bác là 54. Khi nghỉ hưu đúng tuổi và đã đóng bảo hiểm từ 20 năm trở lên thì bác sẽ được hưởng các chế độ hưu trí theo Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Nếu khi bác nghỉ hưu, bác chưa đủ 54 tuổi, lý do nghỉ hưu trước hạn tuổi là do thay đổi tổ chức biên chế mà quân đội không còn nhu cầu sử dụng thì ngoài chế độ bảo hiểm xã hội, bác được hưởng thêm chế độ trợ cấp một lần theo quy định tại Nghị định 21/2009/NĐ-CP và Thông tư liên tịch 36/2009/TTLT-BQP-BNV-BLĐTBXH-BTC.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Thời hạn và chế độ của quân nhân chuyên nghiệp khi tại ngũ. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Thời hạn và chế độ của quân nhân chuyên nghiệp khi tại ngũ
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề