Tình hình sức khỏe loại 6 có thể miễn tham gia nghĩa vụ dân quân tự vệ không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật nghĩa vụ quân sự 0 lượt xem

Nội dung tư vấn:

Em tên Huy năm nay 21 tuổi em sức khỏe loại 6 không thể tham gia nghĩa vụ quân sự nhưng ở phường có gửi giấy gọi đăng ký dân quân tự vệ. Nhưng em không rõ là sức khỏe loại 6 có thể miễn tham gia nghĩa vụ dân quân tự vệ hay không mong luật sư giải thích giúp em.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật dân quân tự vệ 2019
  • Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ

Quy định của pháp luật về tiêu chuẩn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ

Căn cứ theo Điều 10 Luật dân quân tự vệ 2019 quy định:

“Điều 10. Tiêu chuẩn, tuyển chọn và thẩm quyền quyết định công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ

1. Công dân Việt Nam trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ, có đủ các tiêu chuẩn sau đây được tuyển chọn vào Dân quân tự vệ:

a) Lý lịch rõ ràng;

b) Chấp hành nghiêm đường lối, quan điểm của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước;

c) Đủ sức khỏe thực hiện nhiệm vụ của Dân quân tự vệ.”

Ngoài ra, dân quân tự vệ là lực lượng vũ trang (Điều 3 Luật dân quân tự vệ 2019 ) nên điều kiện để tuyển chọn và gọi công dân tham gia dân quân tự vệ cũng tương tự như điều kiện tuyển chọn công dân nhập ngũ.

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP, tiêu chuẩn tuyển quân về sức khỏe như sau:

“Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế – Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.”

Và căn cứ theo Khoản 2 Điều 11 Luật dân quân tự vệ 2019, công dân được miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ trong trường hợp sau đây:

“a) Vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ;

b) Vợ hoặc chồng, con của thương binh, bệnh binh, người bị nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Quân nhân dự bị đã được sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên;

d) Người trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng; người trực tiếp nuôi dưỡng người suy giảm khả năng lao động từ 81% tr lên;

đ) Người làm công tác cơ yếu.”

Như vậy, bạn không thuộc các trường hợp được miễn thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ, tuy nhiên bạn không đủ tiêu chuẩn sức khỏe để tham gia xét tuyển nghĩa vụ dân quân tự vệ nên không đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ dân quân tự vệ.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

  • Bài viết xem nhiều

  • Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort