Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc theo quy định của pháp luật hiện hành

Tóm tắt câu hỏi:

Em có bị công an bắt giữ do tổ chức đánh bạc. Hồ sơ em có ghi là đánh bạc dưới hình thức 8 người buổi trưa và 5 người buổi chiều. Em làm ghi số đề và số tiền ghi trong hồ sơ là 10 triệu đồng. Em làm được ba tháng. Vậy cho em hỏi khi ra toà thì em sẽ bị phạt như thế nào? Hành chính hay hình sự? Tù treo hay tù ở? Đây là lần đầu tiên em bị bắt.

Người gửi: Nguyễn Đình Tuân (Hà Nội)

Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc theo quy định của pháp luật hiện hành

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Điều 249 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009 có quy định về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc như sau:

“1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”

Theo đó: Tội phạm được thực hiện bởi hành vi tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc.

– Hành vi đánh bạc là hành vi lôi kéo, rủ rê, tụ tập, tập hợp các con bạc (người đánh bạc), bố trí địa điểm cho người khác cùng đánh bạc, người tổ chức cũng có thể cùng tham gia đánh bạc.

– Hành vi gá bạc: Là chứa các đám bạc ở nhà mình hoặc địa điểm do mình bố trí để thu tiền hồ, để cầm đồ cho người đánh bạc.

– Chỉ truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội này khi thỏa mãn một trong các tình tiết sau:

+ Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn.

+ Hoặc đã bị xử lý hành chính về hành vi quy định tại Điều 249 và Điều 248 Bộ luật hình sự mà còn vi phạm.

+ Hoặc đã bị kết án về tội này hoặc hành vi được quy định tại Điều 248 Bộ luật hình sự mà còn vi phạm.

– Theo quy định tại Điều 2 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22/10/2010 của Hội đồng Thẩm phán TAND tối cao hướng dẫn áp dụng quy định tại điều 248 và 249 của Bộ luật Hình sự thì “quy mô lớn” được hiểu là thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trong cùng một lúc cho từ mười người đánh bạc trở lên hoặc cho từ hai chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.

+ Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; khi đánh bạc có phân công người canh gác, người phục vụ, có sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện như ô tô, xe máy, xe đạp, điện thoại…, để trợ giúp cho việc đánh bạc;

+ Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng một lần có giá trị từ 20.000.000 đồng trở lên.

– Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn được xác định như sau:

+ Thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 30.000.000 đồng là thu lợi bất chính lớn.

+ Thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 90.000.000 đồng là thu lợi bất chính rất lớn.

+ Thu lợi bất chính từ 90.000.000 đồng trở lên là thu lợi bất chính đặc biệt lớn.

Như vậy, ghi số đề cũng là một hình thức thu lợi bất chính phạm vào tội đánh bạc hoặc gá bạc quy định tại Điều 249 Bộ luật hình sự.

Trong trường hợp của bạn: Bạn bị công an bắt giữ do tổ chức đánh bạc, hồ sơ của bạn có ghi là đánh bạc dưới hình thức 8 người buổi trưa và 5 người buổi chiều, bạn làm ghi số đề, số tiền ghi trong hồ sơ là 10 triệu đồng, bạn làm được ba tháng và đây là lần đầu tiên bạn bị công an bắt giữ. Vì vậy, căn cứ vào Điều 249 Bộ luật hình sự và Điều 2 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP thì bạn phạm vào tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc. Theo điểm b khoản 2 Điều 249 Bộ luật hình sự thì với hành vi này bạn có thể bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc theo quy định của pháp luật hiện hành. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc theo quy định của pháp luật hiện hành
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề