Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi gây ra

Đăng tải ngày Tư vấn luật dân sự 10 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi gây ra

Chào luật sư, tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp việc như sau: Tôi là giáo viên tiểu học. Hôm qua trong lớp học của tôi có một học sinh nói dối tôi là xin phép ra ngoài đi vệ sinh trong giờ sau đó lén trèo tường bao ra ngoài chơi và ném đá làm vỡ cửa kính ô tô đang đậu bên đường của một người. May chỉ có kính bị vỡ còn người trong xe không bị sao cả. Tôi muốn hỏi trường tôi hay bố mẹ của học sinh đó có trách nhiệm bồi thường tiền sửa kính ô tô? Có quy định cụ thể nào về điều này không? Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: Lê Thảo (Hà Tĩnh)

Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi gây ra

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Bộ luật dân sự năm 2005

2/ Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi  gây ra

Căn cứ vào Điều 621 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về việc bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi gây ra trong thời gian trường học trực tiếp quản lý như sau:

1. Người dưới mười lăm tuổi trong thời gian học tại trường mà gây thiệt hại thì trường học phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

2. Người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại cho người khác trong thời gian bệnh viện, tổ chức khác trực tiếp quản lý thì bệnh viện, tổ chức khác phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

3. Trong các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, nếu trường học, bệnh viện, tổ chức khác chứng minh được mình không có lỗi trong quản lý thì cha, mẹ, người giám hộ của người dưới mười lăm tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự phải bồi thường.

Theo quy định trên, trong trường hợp người dưới mười lăm tuổi trong thời gian học tại trường gây thiệt hại mà trường học chứng minh được mình không có lỗi trong quản lý thì cha, mẹ, người giám hộ của người dưới mười lăm tuổi.

Theo thông tin bạn cung cấp, học sinh đó cố tình nói dối là đi vệ sinh để lén ra ngoài đi chơi. Trong trường hợp này, nhà trường có thể chứng minh là mình không có lỗi trong việc để cháu lẻn ra ngoài vì đi vệ sinh là nhu cầu cần thiết và chính đáng nên bạn là cô giáo mới cho cháu ra khỏi lớp để đi vệ sinh, mặt khác trường đã xây tường rào bao quanh nhưng cháu vẫn cố ý leo ra ngoài và gây thiệt hại. Vì vậy người có trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp này là bố mẹ của học sinh đó. 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi gây ra. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi gây ra
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort