Trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi gây tai nạn giao thông

Đăng tải ngày Tư vấn luật dân sự 15 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi gây tai nạn giao thông.

Luật sư cho em hỏi về tai nạn giao thông. Ngày 25/5/2016 bạn em uống rượu và đi ở đường bê tông trong thôn. Tầm khoảng lúc 8 giờ tối bạn em đâm vào 1 xe máy đi từ trong ngõ. Người này đi từ ngõ ra bất ngờ, không xi nhan rồi đứng lại giữa phần đường bên phải hướng bạn em đang chạy làm xe 2 bên bị hư hỏng. Bên kia đòi bạn em bồi thường tiền sửa xe mà nó không đồng ý. Giờ công an đang để 2 bên thỏa thuận dân sự về việc này. Mong Luật Sư tư vấn giúp giờ bạn em phải làm sao? Và nếu để công an xử lý theo pháp luật thì bạn em có phải bồi thường cho bên kia không? Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Nguyễn Minh Đạt (Quảng Ninh)

Trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi gây tai nạn giao thông

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Bộ luật dân sự năm 2015

2/ Trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi gây tai nạn giao thông

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn của bạn uống rượu say khi đang điều khiển xe máy và đâm vào một người đi từ trong ngõ ra. Trong trường hợp việc xác định thiệt hại cũng như trách nhiệm bồi thường sẽ được áp dụng theo quy định tại Bộ luật dân sự năm 2005.

Căn cứ vào Điều 604 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại như sau:

1. Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

2. Trong trường hợp pháp luật quy định người gây thiệt hại phải bồi thường cả trong trường hợp không có lỗi thì áp dụng quy định đó”

Theo quy định, thì căn cứ để xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng theo quy định của pháp luật dân sự là lỗi của người có hành vi gây ra thiệt hại. Lỗi ở đây có thể là lỗi vô ý hoặc cố ý, dẫn đến hậu quả là tính mạng,sức khỏa, danh dự, nhân phẩm, tuy tín, tài sản hoặc quyền và lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, tổ chức bị xâm phạm. Nếu người có hành vi có lỗi gây ra thiệt hại thì phải bồi thường, trừ một số trường hợp không có lỗi cũng phải bồi thường thiệt hại theo quy định.

Trong trường hợp này, để xác định xem bạn của bạn có phải bồi thường thiệt hại hay không thì cần phải xem xét lỗi của các bên trong vụ tai nạn giao thông. Nếu việc va chạm xảy ra do lỗi của bạn bạn thì bạn đó phải bồi thường thiệt hại, nếu xảy ra do lỗi của bên kia thì bên kia phải bồi thường thiệt hại. Nếu lỗi xuất phát từ cả phía người bị thiệt hại thì bạn của bạn phải bồi thường thiệt hại tương ứng với mực độ lỗi của bạn đó. Thông thường, việc xác định lỗi của các bên sẽ do cơ quan công an tiến hành điều tra. 

Bạn của bạn và bên kia nếu không thể thỏa thuận về lỗi của hai bên thì có thể dựa vào kết quả điều tra của cơ quan công an để xác định lỗi của các bên rồi sau đó sẽ thỏa thuận về việc bồi thường thiệt hại.

Nếu vẫn không thỏa thuận được thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án, Tòa án căn cứ vào mức độ lỗi của các bên cũng như quy định của pháp luật dân sự để xem xét trách nhiệm bồi thường thiệt hại, mức độ bồi thường thiệt hại. 

Căn cứ vào Điều 605 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về nguyên tắc bồi thường thiệt hại như sau:

1. Thiệt hại phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thoả thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Người gây thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường, nếu do lỗi vô ý mà gây thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế trước mắt và lâu dài của mình.

3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì người bị thiệt hại hoặc người gây thiệt hại có quyền yêu cầu Toà án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi gây tai nạn giao thông. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi gây tai nạn giao thông
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort