Trẻ em mồ côi được nhận nuôi thì được hưởng những chính sách gì?

Đăng tải ngày Tư vấn luật hôn nhân 16 lượt xem

Tóm tắt tình huống:

Tôi có 1 người bạn, bạntôi hiện đang nhận nuôi 1 đứa cháu 9 tuổi, con của đứa em gái đã mất năm 2016 do bệnh.Trên khai sinh của bé chỉ có mẹ, không có cha. Hộkhẩu của em và cháu tôi ở ngoài bắc,tôi hiện thường trú tại quận Bình Thạnh, thành phố Hồ Chí Minh. Vậy xin Luật sư cho tôi hỏi trường hợp cháu tôi có được xác nhận là trẻ mồ côi và hưởng trợ cấp xã hội không? Nếu được thì hồ sơ, thủ tục gồm những gì, nộp đâu?

Người gửi: Nguyễn Hương


Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xinchào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tớiLuật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn,công ty Luật ViệtPhong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Cơ sở pháp lý

-Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợgiúp xã hội đối với đối tượng được bảotrợ xã hội

2/ Trẻ em mồ côi đượcnhận nuôi thì được hưởng những chính sách gì?

Bạn thông tin: bạn của bạn nhận cháu bé 9 tuổi nuôi. Cháu bé là con của em gái ngườibạn đó. Tuy nhiên mẹ của cháu bé đã mất do bệnh tật, còn ba thì bạn không có đềcập đến mà chỉ nói là giấy khai sinh bé chỉ viết tên mẹ. Theo thông tin bạncung cấp, chúng tôi nhận định em bé đó là trẻ mồ côi cả cha lẫn mẹ và được bạnnhân nuôi.

Căn cứ theo quy định tạikhoản 1 Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP có nêu về đối tượng được hưởng trợ cấphằng tháng bao gồm:

“Điều 5. Đối tượng hưởngtrợ cấp xã hội hàng tháng

1. Trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡngthuộc một trong các trường hợp quy định sau đây:

a) Bị bỏ rơi chưa có người nhận làm con nuôi;

b) Mồ côi cả cha và mẹ;

c) Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại mất tíchtheo quy định của pháp luật;

d) Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đanghưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

đ) Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đangtrong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyếtđịnh xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc,cơ sở cai nghiện bắt buộc;

e) Cả cha và mẹ mất tích theo quy định của phápluật;

g) Cả cha và mẹ đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôidưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

h) Cả cha và mẹ đang trong thời gian chấp hànhán phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hànhchính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắtbuộc;

i) Cha hoặc mẹ mất tích theo quy định của phápluật và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợxã hội, nhà xã hội;

k) Cha hoặc mẹ mất tích theo quy định của phápluật và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giamhoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng,cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

l) Cha hoặc mẹ đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôidưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội và người còn lại đang trong thờigian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý viphạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cainghiện bắt buộc.”

Cháu bạn 9 tuổi, theothông tin bạn cung cấp thì cháu bạn không có tài sản riêng để tự nuôi dưỡng bảnthân và được bạn nhận nuôi. Do đó cháu bé sẽ được hưởng các khoản trợ cấp theoquy định tại Điều 19 Nghị định 136/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 19.Chế độ đối với đối tượng được nhận chăm sóc, nuôi dưỡng

1. Đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 18 Nghịđịnh này được hưởng các chế độ sau đây:

a) Trợ cấp xã hội hàng tháng theo quy định tạiĐiều 6 Nghị định này;

b) Cấp thẻ bảo hiểm y tế theo quy định tại Điều9 Nghị định này;

c) Trợ giúp giáo dục, đào tạo và dạy nghề theoquy định tại Điều 10 Nghị định này;

d) Hỗ trợ chi phí mai táng theo quy định tạiĐiều 11 Nghị định này.”

Như vậy, đối với trẻ em9 tuổi mồ côi cả cha lẫn mẹ thì được hưởng trợ cấp hàng tháng, được cấp thẻ bảohiểm y tế, được trợ giúp giáo dục…

Về hồ sơ nộp hưởng trợcấp hàng tháng theo quy định tại Điều 7 Bao gồm:

“1. Tờ khai của đối tượng theo mẫu do Bộ Laođộng – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản sao sổ hộ khẩu của đối tượng hoặc văn bảnxác nhận của công an xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là công an cấpxã).

3. Bản sao giấy khai sinh đối với trường hợp trẻem.

4. Giấy tờ xác nhận bị nhiễm HIV của cơ quan ytế có thẩm quyền đối với trường hợp bị nhiễm HIV.

5. Bản sao giấy khai sinh của con của người đơnthân đối với trường hợp người đơn thân nghèo đang nuôi con.”

Người nhận nuôi nộp hồsơ đến chủ tịch ủy ban nhân dân xã (theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Nghị định136/2013/NĐ-CP). Với mức hưởng bằng hệ số 1,5 được quy định tại điểm b khoản 1 Điều 6 Nghị định 136/2013/NĐ-CP.

Trên đây là tư vấn của công ty LuậtViệt Phong về Trẻ em mồ côi được nhận nuôi thì được hưởng nhữngchính sách gì ? Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kểtrên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào kháccần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

                                                                                                                        Chuyên viên: Trần Thị Ngọc

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Trẻ em mồ côi được nhận nuôi thì được hưởng những chính sách gì?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort