Trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

Đăng tải ngày Tư vấn luật hôn nhân 9 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

Em và chồng em kết hôn được 05 năm nay, chúng em có 2 đứa con 1 đứa năm nay 04 tuổi và đứa còn lại 02 tuổi. Chồng em từ khi kết hôn chưa một lần anh ấy biết lo cho vợ cho con là gì. Mải miết đi đánh bài, và tụ tập rượu bia với bạn bè rất nhiều. Về nhà thì đánh đập em. Đến giờ thì sự chịu đựng của em đã quá giới hạn. Em muốn ly dị với chồng. Nhưng thực sự sợ con em sẽ phải để cho anh ấy nuôi 1 trong hai đứa khi ly dị. Luật sư xem có cách nào giúp em khi ly hôn với chồng, em sẽ giành được quyền nuôi cả hai đứa con với ạ? Em cảm ơn luật sư.

Người gửi: Mỹ Hạnh (Hà Giang)

Trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Căn cứ pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình 2014

2. Quy định của pháp luật về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

Trước tiên chúng tôi xin chia sẻ, thông cảm với hoàn cảnh của bạn. Chúng tôi cũng chúc bạn sẽ sớm giải quyết được vấn đề hiện tại và có cuộc sống tốt đẹp hơn!

Ly hôn theo quy định của pháp luật là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

Tại Khoản 1 Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn của vợ chồng: “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn”. Do đó bạn có thể đơn phương yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn hoặc cả hai vợ chồng cùng yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

– Trường hợp cả hai vợ chồng bạn cùng yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn mà hai bạn thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con, theo quy định tại Điều 55 Luật hôn nhân gia đình 2014 Tòa án sẽ công nhận thuận tình ly hôn. Nếu cả hai vợ chồng bạn cùng yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn nhưng không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của bạn và con của bạn thì Tòa án sẽ giải quyết việc ly hôn. Khoản 2 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014: “Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con”.

– Trường hợp bạn hoặc chồng bạn đơn phương yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn:

Khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”. Như vậy với điều kiện hiện nay của bạn, bạn sẽ giành được quyền trực tiếp nuôi đứa con 2 tuổi sau khi ly hôn.

Khoản 2 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

“Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.” Theo Khoản 2 thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, để giành được quyền trực tiếp nuôi đứa con 4 tuổi tại Tòa án bạn hãy trình bày các những điều bất lợi với chồng bạn, ví dụ những hành vi của chồng bạn không phù hợp để trực tiếp nuôi đứa con 4 tuổi (không biết lo cho vợ con, mải miết đánh bài, tụ tập rượu bia với bạn bè, về nhà đánh đập bạn), bên cạnh đó bạn hãy trình bày những điều có lợi với bạn để chứng minh bạn hoàn toàn đủ điều kiện để được trực tiếp nuôi đứa con 4 tuổi sau khi ly hôn.

Bên cạnh đó, bạn có thể yêu cầu Tòa án hạn chế quyền của cha đối với con chưa thành niên theo Khoản 1 Điều 86: “Cha, mẹ, người giám hộ của con chưa thành niên, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên” nếu xét thấy chồng bạn thuộc một trong những trường hợp được quy định tại Khoản 1 Điều 85:

“Cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp sau đây:

a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

b) Phá tán tài sản của con;

c) Có lối sống đồi trụy;

d) Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.”

Trong trường hợp người cha bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên thì Tòa án sẽ ra quyết định không cho cha trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn đến 05 năm và bạn sẽ là người thực hiện quyền trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con và đại diện theo pháp luật cho hai đứa con (Căn cứ Khoản 2 Điều 85 và Khoản 1 Điều 87).

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về  việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG – PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort