Việc lưu giữ ảnh nhạy cảm của bạn gái cũ có bị khởi kiện hay không?

Tóm tắt câu hỏi:

Thưa luật sư, trong khoảng thời gian tôi và bạn gái cũ yêu nhau, cô ấy có gửi cho tôi một số ảnh khá nhạy cảm. Sau khi chia tay, tôi vẫn lưu lại ảnh cô ấy trong điện thoại, tuy nhiên, tôi không để ai xem cả. Khi cô ấy biết điều đó, đã dọa tôi sẽ kiện tôi tới cơ quan có thẩm quyền để xử phạt. Vậy tôi muốn biết việc tôi lưu giữ lại ảnh cô ấy như vậy có bị khởi kiện không ạ? Và nếu có thì sẽ bị xử lý như thế nào?
Người gửi: Lò Đức Anh

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến luật Việt Phong. Vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Bộ luật dân sự 2015;
– Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi 2009).

2. Việc lưu giữ ảnh nhạy cảm của bạn gái cũ có bị khởi kiện hay không?

Căn cứ điều 32, Bộ luật dân sự 2015 quy định về Quyền của cá nhân đối với hình ảnh như sau:
1. Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình.
Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý.
Việc sử dụng hình ảnh của người khác vì mục đích thương mại thì phải trả thù lao cho người có hình ảnh, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.
2. Việc sử dụng hình ảnh trong trường hợp sau đây không cần có sự đồng ý của người có hình ảnh hoặc người đại diện theo pháp luật của họ:
a) Hình ảnh được sử dụng vì lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng;
b) Hình ảnh được sử dụng từ các hoạt động công cộng, bao gồm hội nghị, hội thảo, hoạt động thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật và hoạt động công cộng khác mà không làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh.
Như vậy, việc bạn chỉ lưu giữ ảnh của bạn gái cũ và không có mục đích sử dụng vào việc kinh doanh thương mại hay sử dụng vào mục đích khác thì sẽ không phải chịu trách nhiệm về dân sự.
Bên cạnh đó, Điều 253 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi 2009 quy định về tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy như sau:
Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có tính chất đồi truỵ, cũng như có hành vi khác truyền bá văn hoá phẩm đồi truỵ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:
a) Vật phạm pháp có số lượng lớn;
b) Phổ biến cho nhiều người;
c) Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.
Căn cứ quy định trên, nếu bạn chỉ nhằm lưu giữ hình ảnh, không “nhằm phổ biến” hình ảnh đó cho người khác thì sẽ không đủ để cấu thành tội phạm theo quy định tại điều 253 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi 2009. 
Vậy, bạn sẽ không phải chịu bất kỳ hình phạt nào của pháp luật về hành vi lưu giữ hình ảnh của bạn gái và không để lộ cho ai. Trong trường hợp phát hiện ra việc bạn cố tình để người khác có thể thấy được hình ảnh ấy, bạn sẽ có thể bị khởi kiện theo quy định tại điều 253 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi 2009 về tội Truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Việc lưu giữ ảnh nhạy cảm của bạn gái cũ có bị khởi kiện hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Hoàng Phương Dung

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Việc lưu giữ ảnh nhạy cảm của bạn gái cũ có bị khởi kiện hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề