Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng thì bị xử lý như thế nào?

Tóm tắt tình huống

Vì bênh một phụ nữ đang bị 3 kẻ cướp tấn công, anh tôi đã cầm dao đâm chết một người.
Anh tôi đi qua đoạn vắng thấy 3 người đàn ông đang trấn lột một phụ nữ nên vào can ngăn. Bị cầm gậy đuổi đánh, anh tôi bỏ chạy vào nhà dân lấy con dao và đâm chết một người. Tuy nhiên trong lúc xô xát, anh tôi cũng bị chúng đánh bị thương với tỷ lệ tổn hại 11% sức khỏe. 
Xin hỏi, anh tôi vì bênh người yếu thế mà vô tình gây ra việc đâm chết người như trên thì bị xử lý không?
Người gửi: Phạm Thế Anh

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Bộ luật Dân sự 2015;
– Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009.

2. Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng thì bị xử lý như thế nào?

Trong trường hợp này, hành vi chống trả của anh bạn là quá mức cần thiết so với hành vi xâm hại và đã gây ra hậu quả là làm chết người. Do đó, anh bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, theo quy định tại Điều 96 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009 cụ thể:
“Điều 96. Tội giết người do vựơt quá giới hạn phòng vệ chính đáng
1.  Người nào giết người trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
2. Giết nhiều người trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm.”
Theo quy định của pháp luật người nào giết người trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
Tuy nhiên, trong vụ án này, anh bạn vì muốn giúp đỡ người khác nên mới bị đuổi đánh và do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng nên mới dẫn đến hành vi phạm tội. Vì vậy, khi xét xử tòa án sẽ căn cứ vào tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội để đưa ra mức xử phạt phù hợp
Theo quy định tại Điều 594 Bộ luật Dân sự 2015, “người gây thiệt hại do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng phải bồi thường cho người bị thiệt hại”. Trong trường hợp này, anh bạn do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng đã làm chết người, vì vậy phải bồi thường thiệt hại.
Theo khoản 1 điều 584 Bộ luật Dân sự 2015 cũng quy định:
“Điều 584. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại
người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác”.
Do vậy anh bạn cũng phải bồi thường cho hành vi xâm phạm tính mạng của người khác theo quy định của pháp luật.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng thì bị xử lý như thế nào? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Mai Đức Quý

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng thì bị xử lý như thế nào?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề