Xử lý việc kết hôn trái pháp luật.

Đăng tải ngày Tư vấn luật hôn nhân 4 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Xử lý việc kết hôn trái pháp luật.

Em trai tôi và bạn gái em ấy yêu nhau nhưng gia đình ngăn cản, ép buộc em trai tôi lấy người khác. Sau 5 năm, em trai tôi cũng khá hạnh phúc và đã có con chung. Luât sư cho tôi hỏi: nếu như cơ quan nhà nước có thẩm quyền phát hiện ra vào thời điểm kết hôn thì có thễ hủy bỏ cuộc đám cưới ép buộc này không? Xin cảm ơn luật sư.
Người gửi: An Nam

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn,công ty Luật Việt Phongxin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

2. Xử lý việc kết hôn trái pháp luật.

Theo điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình có quy định về điều kiện kết hôn như sau:
“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.”
Như vậy em trai bạn đám cưới là do bố mẹ ép buộc (Bởi vì ở đây bạn đưa ra vấn đề hủy bỏ việc kết hôn nên chúng tôi cho rằng em trai bạn đã thực hiện việc đăng ký kết hôn) nên vi phạm điểm b khoản 1 điều 8 trên vì vậy việc kết hôn này là trái pháp luật.
Tuy nhiên, để Tòa án xử lý việc kết hôn trái pháp luật này thì phải có yêu cầu của người bị cưỡng ép kết hôn (tức em trai bạn.) theo quy định tại khoản 1 điều 10 Luật hôn nhân và gia đình.
Vì vậy, nếu như cơ quan nhà nước phát hiện việc kết hôn là trái pháp luật nhưng không có yêu cầu hủy của em trai bạn thì Tòa án sẽ không có căn cứ để giải quyết. Theo bạn trình bày thì em trai bạn hiện giờ đang sống hạnh phúc và đã có một con nên nếu em trai bạn không yêu cầu thì việc hủy việc kết hôn không đặt ra.
Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Xử lý việc kết hôn trái pháp luật.Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Triệu Ngoan

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Xử lý việc kết hôn trái pháp luật.
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort