Xử phạt hành chính với hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Tóm tắt câu hỏi:

Con trai tôi có lừ đảo chiếm đoạt của 03 người với tổng số tiền là 1.500.000 đồng nhưng gia đình tôi là gia đình có công với cách mạng và đã khắc phục hậu quả. Có một cán bộ công an nói với chúng tôi rằng nộp phạt 50.000.000 thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Vậy tôi xin hỏi luật sư là con trai tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không hay chỉ nộp phạt thôi?

Người gửi: Nguyễn Khánh Ly( Hà Nội)

xử phạt hành chính với hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn!

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới  luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: 

1. Cơ sở pháp lý

– Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009;

– Nghị định số:167/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

2. Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không

Tội chiếm đoạt tài sản gồm các dấu hiệu sau:

– Khách thể: là quan hệ sở hữu tài sản bao gồm các quyền chiếm hữu, sử dụng, và định đoạt.

– Khách quan: hành vi sử dụng thủ đoạn gian dối làm cho người khác tin là sự thật nên đã tự nguyện giao tài sản cho người có hành vi gian dối để họ chiếm đoạt tài sản. Hai dâu hiệu đặc trưng của loại tội phạm là hành vi gian dối và hành vi chiếm đoạt.

– Mặt chủ quan: thực hiện với lỗi cố ý.

– Chủ thể: chủ thể quy định tại các khoản 1,2,3,4 là người đủ 16 tuổi trở nên đủ năng lực hành vi dân sự. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi  chỉ phải chịu trách nhiệm quy định tại khoản 3,4.

Cụ thể theo pháp luật hình sự như sau:

 
Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản 
1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
a) Có tổ chức;
b) Có tính chất chuyên nghiệp;
c) Tái phạm nguy hiểm;
d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;
đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;
e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
g) Gây hậu quả nghiêm trọng.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:
a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm

Vậy số tiền mà con trai bạn bạn không đủ để truy cứu trách nhiệm hình sự nên sẽ bị xử phạt hành chính theo Nghị định số:167/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Trộm cắp tài sản;

b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;

c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;

d) Sử dụng trái phép tài sản của người khác

Như vậy con trai bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự  mà chỉ bị phạt hành chính nhưng việc cán bộ công an yêu cầu gia đình bạn nộp phạt 50.000.000 đồng là không đúng pháp luật.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về xử phạt hành chính với hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Xử phạt hành chính với hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề