Các trường hợp phải bắt buộc trưng cầu giám định độ tuổi?

Posted on Tư vấn luật hình sự 521 lượt xem

Có phải mọi trường hợp cơ quan điều tra đều phải giám định tuổi của bị can khi có nghi ngờ hay không?

Mạnh Tiến.

Căn cứ pháp lý:

download 20 19050211020047883 2

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ dữ kiện bạn chia sẻ, có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến Giám định tuổi của bị can.

Xác định tuổi của bị can có vai trò rất quan trọng trong tố tụng hình sự. Bởi vì phải xác định xem bị can đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự hay chưa thì mới có thể tiến hành tố tụng được một cách chính xác nhất.

Với vai trò quan trọng như vậy nên pháp luật quy định cần giám định tuổi của bị can trong một số trường hợp theo Điều 206 BLTTHS 2015 quy định:

Điều 206. Các trường hợp bắt buộc phải trưng cầu giám định
Bắt buộc phải trưng cầu giám định khi cần xác định:
…2. Tuổi của bị can, bị cáo, bị hại nếu việc đó có ý nghĩa đối với việc giải quyết vụ án và không có tài liệu để xác định chính xác tuổi của họ hoặc có nghi ngờ về tính xác thực của những tài liệu đó;

Do đó, không phải cứ mọi trường hợp nghi ngờ về tuổi của bị can thì cơ quan điều tra đều phải giám định. Bời vì nếu việc đó không có ý nghĩa đối với việc giải quyết vụ án… thì không cần thiết phải giám định.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đến Giám định tuổi của bị can. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Các trường hợp phải bắt buộc trưng cầu giám định độ tuổi?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề