Ông nội theo đạo Thiên Chúa có thể kết hôn với công an hay không?

Tóm tắt câu hỏi:

Em và anh ấy yêu nhau 3 năm nay rồi. Anh ý học ngành cảnh sát, em học ngành ngân hàng. Khi mình chuẩn bị một số giấy tờ thủ tục để đi làm thì anh ấy nhìn thấy tờ kê khai nhân thân của em, trong đó có thông tin ông nội đã mất của em là người theo đạo Thiên chúa giáo. Tuy nhiên cả nhà em ngoài ông ra thì không có ai theo đạo nữa rồi và thời còn sống ông cũng hay đi công tác nên em rất ít khi gặp ông. Xem xong anh ấy bảo lý lịch của em như thế thì không thể lấy nhau được. Anh chị cho em hỏi người yêu em nói thế có đúng không và nếu đúng thì liệu có cách nào khác để em với anh ấy lấy nhau được không ạ?
Người gửi: Nguyễn Thu Hương

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

– Luật Hôn nhân & Gia đình năm 2014;
– Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn chính trị của Cán bộ, chiến sĩ công an nhân dân.

2. Ông nội theo đạo Thiên Chúa có thể kết hôn với công an hay không?

Theo Điều 8 Luật Hôn nhân & Gia đình 2014 về Điều kiện kết hôn như sau:
“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính”
Tuy nhiên, ngành Công an là ngành đặc thù cần những điều kiện riêng về lý lịch nhân thân và hôn nhân vì vậy, việc kết hôn với người trong ngành cũng có những quy định riêng đặc biệt được quy định tại quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an. Trong đó có quy định một số trường hợp sau không được kết hôn với Công an:
Gia đình làm tay sai cho Lính ngụy
Gia đình hoặc bản thân theo đạo Thiên chúa giáo
Gia đình hoặc bản thân đang có tiền án hoặc đang chấp hành bản án
Việc bạn muốn kết hôn với Công an sẽ được điều tra nhân thân 3 đời, vì vậy, việc ông nội bạn theo Đạo Thiên chúa thì bạn không thể kết hôn với người trong ngành Công an. Trong những trường hợp khác, nếu gia đình có người theo Đạo Thiên chúa nhưng không tiếp tục theo nữa thì người đó hoàn toàn có khả năng kết hôn với người trong ngành Công an. Tuy nhiên trường hợp của bạn, ông nội đã mất. Vì vậy không thể thay đổi về tôn giáo, bạn sẽ không thể đăng ký kết hôn với người trong ngành Công an.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Ông nội theo đạo Thiên Chúa có thể kết hôn với công an hay không?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Ông nội theo đạo Thiên Chúa có thể kết hôn với công an hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề