Chưa đăng ký kết hôn có được chuyển hộ khẩu vào nhà chồng không?

Nội dung câu hỏi:

Em sinh năm 2006, nhưng mà lấy chồng sớm, chưa đăng ký giấy kết hôn được. Và hiện tại em đang mang thai, muốn nhập hộ khẩu vào nhà chồng để tiện cho con tiêm phòng. Nhưng em không biết nhập có được không ạ.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật cư trú 2020

Chưa đăng ký kết hôn có được nhập hộ khẩu về nhà chồng không?

Theo Điều 20 Luật cư trú 2020 quy định về điều kiện đăng ký thường trú:
“1. Công dân có chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của mình thì được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp đó.
2. Công dân được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp không thuộc quyền sở hữu của mình khi được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đó đồng ý trong các trường hợp sau đây:
a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;
…”
Trường hợp của bạn chỉ mới 16 tuổi chưa đăng ký kết hôn nhưng đang mang thai. Nên sau khi sinh con, con bạn có thể nhập hộ khẩu về nhà chồng theo diện con về ở với cha. Còn bạn chỉ có thể nhập hộ khẩu về với chồng, con theo hướng vợ về ở với chồng và khi đó phải đăng ký kết hôn trước khi nhập hộ khẩu.
Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề