Có được phép sửa đổi hình dạng kết cấu, màu xe hay không?

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi có một con xe 81 đời cũ. Đợt này tôi lại thấy con xe cub sao nó giống 81 quá, đầu tiên tưởng người ta độ lên cho đẹp không ngờ nó lại là xe mới sản xuất, công nhận đẹp hẳn. Xin hỏi luật sư vậy nếu tôi muốn độ xe 81 của tôi lên cho giống xe cub thì có được không, cũng chỉ đổi kết cấu và màu sơn một chút mà thôi. Mong luật sư tư vấn cho. Xin cảm ơn.

Người gửi: Lưu Văn Tú (Nghệ An)

cub độ

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

– Luật giao thông đường bộ năm 2008;

– Nghị định 171/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính về an toàn giao thông đường bộ và đường sắt;

2.Có được phép sửa đổi hình dạng kết cấu, màu xe hay không?

Theo luật an toàn giao thông năm 2008 quy định:

Điều 55. Bảo đảm quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ

2. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Theo đó, chủ xe không được phép cải tiến xe khác với thiết  kế chuẩn của xe.

Đối với hành vi thay đổi kết cấu xe, Nghị định 171/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính về an toàn giao thông đường bộ và đường sắt quy định xử phạt như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý đục lại số khung, số máy;

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Có được phép sửa đổi hình dạng kết cấu, màu xe hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Có được phép sửa đổi hình dạng kết cấu, màu xe hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề