Em họ bên vợ có được kết hôn với em họ bên chồng?

Nội dung câu hỏi

Chị họ em lấy chồng được 2 năm, chồng chị ấy em gọi là anh rể. Anh rể em cũng có 1 người em trai họ và hiện tại bọn em đang quen nhau. Luật sư cho em hỏi là em gái họ nhà này lấy em trai họ nhà kia thì có phạm vào pháp luật không ạ?

 

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình 2014

Quy định pháp luật về điều kiện kết hôn

Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Các trường hợp cấm kết hôn được quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

“a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.”

Khoản 18 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

“Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

Theo thông tin bạn cung cấp,bạn có người chị họ đã lấy chồng và bạn hiện đang hẹn hò với người em họ của anh rể bạn.

Như vậy, người yêu của bạn và bạn không có họ trong phạm vi ba đời, không có cùng dòng máu về trực hệ nên trường hợp của hai bạn không vi phạm quy định tại điểm d khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

Do đó, hai bạn sẽ được đăng ký kết hôn nếu đáp ứng được các điều kiện quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014. 

1/5 - (2 bình chọn)

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề