Một tài sản có thể đảm bảo cho hai nghĩa vụ dân sự được hay không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật dân sự 8 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Một tài sản có thể đảm bảo cho hai nghĩa vụ dân sự được hay không?

Tôi có ôtô chở hàng riêng để chở hàng thuê nhưng đang đưa đi bảo dưỡng. Hiện giờ tôi muốn thuê một ô tô và một xe đẩy để chở hàng cho một công ty nhưng để được thuê thì phải có tài sản bảo đảm. Xin hỏi tôi có thể sử dụng quyền sử dụng đất của tôi để bảo đảm cho hai nghĩa vụ được không?

Người gửi: Nguyễn Thanh Tùng  (Hà Tĩnh)

Một tài sản có thể đảm bảo cho hai nghĩa vụ dân sự được hay không

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 324 Bộ luật Dân sự năm 2005 về một tài sản bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ dân sự: “Một tài sản có thể được dùng để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ dân sự, nếu có giá trị tại thời điểm xác lập giao dịch bảo đảm lớn hơn tổng giá trị các nghĩa vụ được bảo đảm, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác”

Như vậy, trong trường hợp của bạn nếu tại thời điểm xác lập các giao dịch tài sản có bảo đảm mà giá trị quyền sử dụng đất của bạn lớn hơn giá trị ôtô và xe đẩy đi thuê thì bạn hoàn toàn có thể dùng quyền sử dụng đất của mình để bảo đảm thực hiện cho hai nghĩa vụ dân sự trên.

Đồng thời phải thực hiện nghĩa vụ thông báo theo Khoản 2 Điều 324 Luật này quy đinh như sau: “Trong trường hợp một tài sản được bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ thì bên bảo đảm phải thông báo cho bên nhận bảo đảm sau biết về việc tài sản bảo đảm đang được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ khác. Mỗi lần bảo đảm phải được lập thành văn bản”. Như vậy, nếu trong trường quyền sử dụng đất của bạn được đảm bảo thực hiện nhiều nghĩa vụ khác thì bạn phải thông báo cho bên nhận đảm bảo biết về việc quyền sử dụng đất này đang được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ khác.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Một tài sản có thể đảm bảo cho hai nghĩa vụ dân sự được hay không? . Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG – PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Một tài sản có thể đảm bảo cho hai nghĩa vụ dân sự được hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort