rize escortceyhan escortmamak escortmanavgat escortkuşadası escortbandırma escortnilüfer escortyenişehir escortpalandöken escortnizip escortdefne escorttoroslar escortyenişehir escortküçükçekmece escort

Người lao động phải đi cách ly vì dịch covid thì có được hưởng lương không?

admin
21/08/21
0

Trong bối cảnh dịch Covid-19 đang tiếp tục có những diễn biến hết sức phức tạp, do ảnh hưởng của dịch Covid-19 mà các hoạt động sản xuất, kinh doanh gặp rất nhiều trở ngại và khó khăn dẫn đến một bộ phận không nhỏ các đối tượng lao động bị ngừng việc. Ngoài ra nhiều người lao động phải đi cách ly do đi từ vùng dịch về hoặc tự cách ly để tránh tiếp xúc trong cộng đồng khi đang có quyết định giãn cách. Điều này gây ra nỗi lo lắng cho người lao động rằng liệu trong thời gian cách ly họ có được hưởng lương hay không? Vì vậy, sau đây Công ty Luật Việt Phong xin được chia sẻ những phân tích về vấn đề người lao động phải đi cách ly vì dịch Covid thì có được hưởng lương không?

Bài viết liên quan:
– 
Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi kí kết hợp đồng lao động và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động.
– Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi thay đổi cơ cấu; và quyền lợi được hưởng của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động
– Thanh lý hợp đồng lao động và xử lý vi phạm nếu không thanh lý hợp đồng lao động cho người lao động
– Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động của Người sử dụng Lao động khi người lao động đang điều trị bệnh

Căn cứ pháp lý:

– Bộ luật Lao động năm 2019
– Bộ luật Lao động năm 2012
– Công văn số 1064/LĐTBXH-QHLĐTL hướng dẫn trả lương và chế độ cho người lao động trong thời gian ngừng việc liên quan đến dịch Covid-19

Luật sư tư vấn:

Ngày 25/03/2020, Bộ Lao động Thương binh và Xã hội đã ra Công văn số 1064/LĐTBXH-QHLĐTL hướng dẫn trả lương và chế độ cho người lao động trong thời gian ngừng việc liên quan đến dịch Covid-19Công văn nêu rõ việc trả lương ngừng việc phải căn cứ theo quy định tại Điều 98 của Bộ luật để xem xét các trường hợp gây ra ngừng việc.

Với người lao động, các trường hợp ngừng việc do tác động của dịch Covid-19 bao gồm:

– Lao động là người nước ngoài chưa được quay trở lại doanh nghiệp làm việc trong thời gian có dịch theo quy định

– Người lao động phải thực hiện cách ly theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền

– Người lao động phải ngừng việc do doanh nghiệp, bộ phận doanh nghiệp không vận hành được vì những người lao động khác trong thời gian chưa quay trở lại làm việc theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền

Theo đó tiền lương của người lao động trong thời gian ngừng việc thực hiện theo Khoản 3 Điều 98 Bộ luật Lao động (tiền lương do hai bên thỏa thuận nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định)

Đối với doanh nghiệp gặp khó khăn về nguồn nguyên vật liệu, thị trường dẫn đến không bố trí đủ việc làm

Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 32 Bộ luật Lao động.

Nếu doanh nghiệp phải thu hẹp sản xuất, dẫn tới giảm chỗ làm việc thì thực hiện sắp xếp lao động theo Điều 38 hoặc Điều 44 Bộ luật Lao động.

Đối với những trường hợp phát sinh khác, đề nghị Sở Lao động – Thương binh và Xã hội căn cứ từng nội dung và trường hợp cụ thể để hướng dẫn giải quyết các chế độ và trả lương cho người lao động theo đúng quy định.

Đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành Tại Điều 99 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định về tiền lương ngừng việc của người lao động như sau: 

Điều 99. Tiền lương ngừng việc
Trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:
1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động thì người lao động được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;
2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc thì được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;
3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau:
a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;
b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu.

Căn cứ vào quy định trên của pháp luật, việc người lao động ngừng việc để đi cách ly vì dịch Covid có thể xuất phát từ lỗi của người sử dụng lao động hoặc sự cố về dịch bệnh thì người lao động được trả đủ tiền lương trong khoảng thời gian ngừng việc để đi cách ly tập trung. Tuy nhiên, nếu việc người lao động phải đi cách ly xuất phát từ lỗi của người lao động đó thì người đó không được trả lương, khi ấy những người lao động khác trong cùng đơn vị cũng phải ngừng việc thì được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận.

Đối với trường hợp người lao động ngừng việc do phải đi cách ly tập trung theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền vì dịch bệnh, tiền lương của người lao động trong thời gian ngừng việc sẽ do thỏa thuận theo quy định sau:

– Trong trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

– Trong trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề người lao động phải đi cách ly vì dịch Covid thì có được hưởng lương không. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà

Để được giải đáp thắc mắc về: Người lao động phải đi cách ly vì dịch covid thì có được hưởng lương không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

escort