Nợ tiền lô đề có thể nhờ pháp luật can thiệp hay không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật hình sự 50 lượt xem

Chào luật sư. Em tên Q. Em ở Thái Nguyên. Em muốn hỏi luật sư. Em có nợ tiền lô đề 46 triệu. Không có giấy tờ. Giờ chủ nợ ép em ra quán cầm đồ viết giấy nợ. Em có nói trả dần nhưng họ không nghe mà ngày nào cũng đến nhà. Vậy cho em hỏi em phải làm gì. Em có quyền báo công an không?

Nguyên Như Quỳnh.

Bài viết liên quan:

– Tội đánh bạc và tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc
– Ghi lô đề tại quán cắt tóc trái phép thì bị xử phạt như thế nào?
– Chủ lô đề khi bị bắt thì bị xử phạt như thế nào?
– Hình thức xử lý hành vi tổ chức ghi lô đề
– Gửi tin nhắn đánh lô đề hộ người khác có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến nợ tiền lô đề.

Thứ nhất, về hành vi chơi lô đề

Theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015:

Điều 321. Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc
1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Tổ chức, sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu, quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
b) Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần có giá trị 20.000.000 đồng trở lên;
c) Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; phân công người canh gác, người phục vụ, sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;
d) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;
c) Tái phạm nguy hiểm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

“Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Theo đó có thể nói rằng, việc đánh lô đề là một hình thức đánh bạc. 

Như vậy, nếu giá trị đánh đề đạt đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

Bên cạnh đó, đối với bên có hành vi ghi lô đề của bên kia nếu đủ yếu tố cấu thành tội phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tổ chức đánh bạc.

Nếu chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì bạn và bên ghi lô đề có thể bị xử phạt hành chính theo nghị định 167/2013/NĐ-CP

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.
5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:
a) Làm chủ lô, đề;
… 

Do đó, bạn có thể bị xử phạt từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

Và bên ghi lô đề có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.0000 đồng.

Thứ hai, về khoản tiền nợ lô đề

Trong trường hợp bạn vẫn muốn nhờ pháp luật can thiệp thì căn cứ theo quy định tại điều 123 Bộ luật dân sự 2015 :

Điều 123. Giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội
Giao dịch dân sự có mục đích, nội dung vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu.
Điều cấm của luật là những quy định của luật không cho phép chủ thể thực hiện những hành vi nhất định.
Đạo đức xã hội là những chuẩn mực ứng xử chung trong đời sống xã hội, được cộng đồng thừa nhận và tôn trọng.

Theo đó, do giao dịch vay tiền ghi lô đề giữa bạn và bên ghi lô đề vi phạm điều cấm của pháp luật nên giao dịch đó sẽ bị vô hiệu.

Như vậy, nếu bạn báo Công an thì bạn và bên ghi lô đề có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với các tội danh đã nêu trên. Nếu chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị xử phạt hành chính tại điều 26 nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Và theo pháp luật thì giao dịch bị vô hiệu nên các bên trao trả lại cho nhau những gì đã nhận, khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Theo đó, bạn sẽ không phải trả số tiền 46 triệu đồng ghi lô đề mà bạn đã nợ bên kia.

Do vậy, đối với trường hợp của bạn, bạn nên thỏa thuận với bên ghi lô đề để đưa ra hướng giải quyết tốt nhất theo hướng có lợi cho cả hai bên.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về các vấn đề pháp lý liên quan nợ tiền lô đề. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Diệu Linh.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Nợ tiền lô đề có thể nhờ pháp luật can thiệp hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort