Sinh con khi chưa đủ tuổi vị thành niên thì có bị phạt không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật hình sự 25 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Luật sư cho em hỏi em có con khi chưa đủ tuổi vị thành niên bây giờ con 3 tuổi vợ chồng em mới đăng kí kết hôn và chuẩn bị làm khai sinh cho con. Như vậy thì có bị phạt gì không ạ? chồng em có bị vi phạm pháp luật gì không ạ. Em xin cảm ơn.
Người gửi: Tường Vy
Bài viết liên quan:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi 2017

2. Sinh con khi chưa đủ tuổi vị thành niên thì có bị phạt không?

Căn cứ vào những thông tin mà bạn cung cấp, hiện tại vợ chồng bạn mới đăng ký kết hôn nhưng con đã 3 tuổi. Tuy nhiên bạn chưa cung cấp cụ thể thông tin về độ tuổi của bạn nên chúng tôi chưa thể đưa ra quan điểm tư vấn chính xác nhất.
Do đó chúng tôi giả sử về độ tuổi như sau: thời điểm 2 bạn xảy ra quan hệ vào khoảng thời gian vợ bạn 15 tuổi, bạn 17 tuổi (cách 03 tuổi so với độ tuổi đủ điều kiện kết hôn). Lúc này vợ bạn dưới 16 tuổi nên có thể xem xét với các tội danh:
Điều 144. Tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi
1. Người nào dùng mọi thủ đoạn khiến người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi đang ở trong tình trạng lệ thuộc mình hoặc trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.
Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi
1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
Điều 146. Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi
1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm…”
Phân tích:
– Điều 144: Bạn và vợ bạn có quan hệ tự nguyện, không “ở trong tình trạng lệ thuộc mình hoặc trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu” nên không thuộc tội này.
– Điều 145, 146: Tại thời điểm bạn thực hiện hành vi giao cấu, bạn chưa đủ 18 tuổi nên không thỏa mãn yếu tố cấu thành nên tội này.
Như vậy đối với trường hợp của bạn chưa đủ các yếu tố cấu thành tội phạm nên không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Sinh con khi chưa đủ tuổi vị thành niên thì có bị phạt không?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Sinh con khi chưa đủ tuổi vị thành niên thì có bị phạt không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort