Tịch thu tang vật dùng để đánh bạc

Đăng tải ngày Tư vấn luật hình sự 21 lượt xem

Luật sư cho em hỏi: ở gần nhà em có tệ nạn xã hội là đánh bạc ăn thua bằng tiền với hình thức là đá gà, vậy mà công an xã, công an huyện, công an tỉnh đến bắt những hành vi vi phạm tệ nạn xã hội và tạm giữ phương tiện giao thông của những người vi phạm tệ nạn xã hội và giữ luôn phương tiện tham gia giao thông của những người ở gần đó, mặc dù những người dân ở đó không có tham gia vi phạm tệ nạn xã hội, vậy hỏi là đúng hay sai?

Nguyễn Công Danh

Căn cứ pháp lý:

-Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ dữ kiện bạn chia sẻ, có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến tang vật đánh bạc.

Đánh bạc dưới mọi hình thức đều bị pháp luật cấm, đó là một tệ nạn dễ dẫn đến bất ổn trong xã hội nên cần phải ngăn chặn và bị loại bỏ.

Hành vi đánh bạc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 321 BLHS 2015 quy định:

Điều 321. Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Các tài sản dùng để đánh bạc được khoản 3 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định:

Điều 1
…3. “Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm:
a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;
b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;
c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

Khi sử dụng các loại tài sản đó để đánh bạc thì có thể bị áp dụng biện pháp tư pháp tịch thu tang vật theo Điều 46 BLHS 2015 quy định:

Điều 46. Các biện pháp tư pháp
1. Biện pháp tư pháp đối với người phạm tội bao gồm:
a) Tịch thu vật, tiền trực tiếp liên quan đến tội phạm;

Do vậy, trường hợp bạn nêu thì các phương tiện của người dân xung quanh không tham gia đánh bạc sẽ không bị tịch thu, sau khi xác minh không liên quan đên đánh bạc thì sẽ được trả lại.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đến tang vật đánh bạc. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Tịch thu tang vật dùng để đánh bạc
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort