Viết hóa đơn trước ngày đăng ký sử dụng hóa đơn có bị xử phạt không?

Posted on Tư vấn thuế – kế toán 75 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi: 

Xin chào các luật sư! Chúc các luật sư nhiều sức khỏe, và thành công. Tôi là Mai hiện tại đang làm kế toán cho một công ty bán lẻ điện thoại di động ở Hoàng Mai. Công ty tôi mới thành lập hồi tháng 1/2014 và chúng tôi đang tiến hành làm thủ tục thông báo phát hành hóa đơn. Chúng tôi gửi thông báo phát hành hóa đơn ngày 10/4/2014, ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn là 15/4/2014, tuy nhiên do nhầm lẫn nên chúng tôi đã viết hóa đơn từ ngày 12/4/2014 tức là trước ngày được sử dụng hóa đơn. Tôi đang băn khoăn, trong trường hợp của tôi thì tôi sẽ phải xử lý như thế nào? và có bị chi cục thuế xử phạt không? Xin cám ơn các luật sư!

Người gửi: Vũ Chi Mai ( Hoàng mai – Hà Nội)

Luật sư tư vấn: 

Xin chào bạn! Cảm ơn ban đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn bạn như sau.

Căn cứ theo Công văn số 5687/TCT-CS của Tổng cục thuế, ban hành ngày 18/12/2014 hướng dẫn về trường hợp của bạn như sau: 

Trường hợp doanh nghiệp của bạn gửi Thông báo phát hành hóa đơn ngày 10/4/2014, ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn tại Thông báo phát hành là ngày 15/04/2014, nhưng sử dụng hóa đơn từ ngày 12/4/2014 thì đề nghị Cục Thuế kiểm tra, xem xét nếu các hóa đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh, Doanh nghiệp bạn đã kê khai nộp thuế thì không xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn.

Trường hợp Trung tâm không kê khai nộp thuế đối với các hóa đơn đã sử dụng từ ngày 12/4/2014 nêu trên thì Doanh nghiệp bạn bị xử phạt về hành vi lập hóa đơn bất hợp pháp khi bán hàng hóa, dịch vụ quy định tại Khoản 5 Điều 38 Nghị định số 109/2013/NĐ-CP và công ty bạn phải lập Thông báo phát hành hóa đơn mới thay thế thông báo phát hành hóa đơn đã gửi cơ quan thuế.

Như vây, căn cứ theo quy định nêu trên thì bạn cần kiểm tra lại các hóa đơn bạn đã sử dụng từ ngày 12/4/2014 đã được kê khai nộp thuế chưa? Nếu đã kê khai theo đúng quy định rồi thì sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn.

Xử phạt vi phạm hành chính về sử dụng hóa đơn bất hợp pháp? 

Tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 3 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 của Chính phủ giải thích từ ngữ như sau:

6. Hóa đơn chưa có giá trị sử dụng là hóa đơn đã được in, khởi tạo theo quy định tại Nghị định này, nhưng chưa hoàn thành việc thông báo phát hành.

8. Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp là việc sử dụng hóa đơn giả, hóa đơn chưa có giá trị sử dụng, hết giá trị sử dụng; hoặc sử dụng hóa đơn của tổ chức, cá nhân khác (trừ hóa đơn do cơ quan thuế phát hành) để lập khi bán hàng hóa, dịch vụ, để hạch toán kế toán, khai thuế, thanh toán vốn ngân sách.”

Tại Điều 38. Nghị định số 109/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giá, phí, lệ phí hóa đơn có quy định hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ:

5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 37 Nghị định này) và hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn.

6. Biện pháp khắc phục hậu quả: Tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này còn phải hủy hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng.”

Tại khoản 5 Điều 11 Thông tư số 10/2014/TT-BTC ngày 17/1/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn quy định các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ:

5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này) hoặc hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này).

Trên đây là tư vấn và hướng dẫn của luật sư về trường hợp của bạn, chúng tôi hi vọng bạn sẽ có thể có thêm kiến thức pháp lý để giải quyết cho công việc của mình. 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Viết hóa đơn trước ngày đăng ký sử dụng hóa đơn có bị xử phạt không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề