Xin cấp lại học bạ cấp 2 và bằng tốt nghiệp trung học cơ sở. Giá trị của bản sao cấp lại có như bản gốc?

Posted on Tư vấn luật hành chính 201 lượt xem

Nội dung câu hỏi:

Em của em vừa thi xong lớp 10 nhưng làm mất học bạ cấp 2 và bằng tốt nghiệp thcs thì liệu có được xin cấp lại và học bạ bản sao có dùng được như bản chính không ạ?

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý :

  • Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT về quy chế quản lý văn bằng, chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân. do Bộ Giáo dục ban hành.

Mất học bạ có được cấp lại không?

Căn cứ vào khoản 2 Điều 2 Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT: “Văn bằng chứng chỉ được cấp một lần, trừ trường hợp quy định tại Điều 18 của quy chế này.”

Theo đó học bạ, bằng tốt nghiệp chỉ được cấp 1 lần và không cấp lại.

Tuy nhiên em bạn có quyền yêu cầu cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp bản sao học bạ, bằng tốt nghiệp lại cho em bạn.

Liên quan đến giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, căn cứ vào khoản 1 Điều 28 Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc:

Bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Như vậy, bản sao học bạ, bằng tốt nghiêp từ sổ gốc có giá trị tương đương bản chính và để được cấp lại bản sao em bạn cần liên hệ trực tiếp trường THCS nơi em bạn theo học và tốt nghiệp THCS để đề nghị nhà trường giải quyết.

 

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề