Bị lập biên bản vi phạm hành chính mà không có quyết định xử phạt vi phạm thì có được xuất cảnh không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật hành chính 11 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư! Hiện tại tôi dự định sang Singapore du lịch hai tháng nhưng sau đó tôi nhớ ra là vào năm 2014 có tôi bị phát hiện hành vi “sử dụng các loại vũ khí, công cụ hỗ trợ mà không có giấy phép”. Tuy nhiên, vào thời điểm đó tôi chỉ bị lập biên bản vi phạm hành chính. Sau đó không hề nhận được quyết định xử lý vi phạm hành chính và tôi cũng không để ý đến nữa. Luật sư cho tôi hỏi việc này có ảnh hưởng tới việc ra nước ngoài du lịch của tôi không ạ? Tôi xin cám ơn! 
Người gửi: Tuấn Anh (Hải Phòng)
Bài viết liên quan:

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

– Luật xử phạt vi phạm hành chính 2012
– Nghị định 136/2007/NĐ-CP ngày 17 tháng 8 năm 2007 về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam.
– Nghị định 65/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định 136/2007 về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam.

2/ Bị lập biên bản vi phạm hành chính mà không có quyết định xử phạt vi phạm thì có được xuất cảnh không?

Liên quan đến những trường hợp chưa được xuất cảnh, tại Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định như sau:
Điều 21. Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:
1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.
2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.
3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.
4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.
……….
Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn mới chỉ bị lập biên bản vi phạm hành chính mà chưa có quyết định xử phạt vi phạm hành chính. Dựa theo quy định của pháp luật, sau khi lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính thì cơ quan có thẩm quyền phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính. Điều này được quy định cụ thể tại khoản 1 Điều 66 Luật xử phạt vi phạm hành chính 2012 như sau:
1. Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính. Đối với vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp mà không thuộc trường hợp giải trình hoặc đối với vụ việc thuộc trường hợp giải trình theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 61 của Luật này thì thời hạn ra quyết định xử phạt tối đa là 30 ngày, kể từ ngày lập biên bản.”
Cụ thể, đối với hành vi vi phạm của bạn thì cơ quan có thẩm quyền sẽ ra quyết định xử phạt với mức phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 4 triệu đồng theo quy định tại khoản 3 Điều 10 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình. Tuy nhiên, trong thời hạn nêu trên mà cơ quan có thẩm quyền không ra quyết định xử phạt thì được xác định là hết thời hạn ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính. Điều này thuộc về trách nhiệm của cơ quan nhà nước và bạn sẽ không bị ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính. Điều này được quy định cụ thể tại Điểm c khoản 1 Điều 65 Luật xử phạt vi phạm hành chính dưới đây: 
Điều 65. Những trường hợp không ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính
1. Không ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong những trường hợp sau đây:
a) Trường hợp quy định tại Điều 11 của Luật này;
b) Không xác định được đối tượng vi phạm hành chính;
c) Hết thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính quy định tại Điều 6 hoặc hết thời hạn ra quyết định xử phạt quy định tại khoản 3 Điều 63 hoặc khoản 1 Điều 66 của Luật này;”
Như vậy, bạn không thuộc đối tượng chưa được xuất cảnh theo quy định tại khoản 4 Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP như trên. Vì vậy việc bạn bị lập biên bản vi phạm hành chính mà không có quyết định xử phạt vi phạm hành chính không ảnh hưởng đến việc xuất cảnh của bạn.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Bị lập biên bản vi phạm hành chính mà không có quyết định xử phạt vi phạm thì có được xuất cảnh không? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 1900 6589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Bị lập biên bản vi phạm hành chính mà không có quyết định xử phạt vi phạm thì có được xuất cảnh không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort