Đã học xong trường Cao Đẳng giờ muốn nhập học vào trường Đại Học khác thì có được hoãn nghĩa quân sự lần nữa không?

Nội dung câu hỏi:

Em chào luật sư, em được biết đến luật sư qua internet, em có một câu hỏi mong luật sư giải đáp giúp em. Năm 2019, em có nhập học một trường cao đẳng và được hoãn nghĩa vụ. Đến năm nay em đã kết thúc chương trình học của mình. Giờ em muốn nhập học một trường đại học khác em không biết là có được tiếp tục hoãn nghĩa vụ không ạ? Và nếu nhập học rồi thì phải xin nộp cho xã giấy gì để được hoãn tiếp ạ?

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015

Quy định của pháp luật về hoãn nghĩa vụ quân sự:

Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về các đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự gồm các trường hợp sau:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.”

Theo thông tin mà bạn cung cấp  thì bạn thuộc điểm g khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015. Do bạn đã học xong trường cao đẳng và đã được hoãn nghĩa vụ quân sự một lần. Vì vậy khi bạn muốn nhập học vào trường đại học khác thì sẽ không được hoãn nghĩa vụ quân sự. Nếu trong trường hợp bạn đủ điều kiện nhập ngũ thì bạn phải thực hiện theo đúng lệnh gọi mà không được tạm hoãn lần nữa.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề