Điều kiện nhận làm con nuôi trong nước

Tóm tắt tình huống:

Tôi có một đứa cháu, tôi là Bác của nó, tôi hơn cháu tôi 15 tuổi, chúng tôi sống ở Bắc Giang, cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi có thể nhận cháu làm con nuôi của mình được không?
Cảm ơn Luật sư!
Người gửi: Nguyễn Mạnh Quỳnh

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Luật Nuôi con nuôi 2010.

2. Điều kiện nhận làm con nuôi trong nước

Theo quy định tại khoản 1, 4 Điều 3 Luật Nuôi con nuôi quy định: 
“1. Nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ cha, mẹ và con giữa người nhận con nuôi và người được nhận làm con nuôi.
4. Nuôi con nuôi trong nước là việc nuôi con nuôi giữa công dân Việt Nam với nhau thường trú ở Việt Nam.”
Tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi quy định về Người được nhận làm con nuôi:
“1. Trẻ em dưới 16 tuổi
2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;
b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.
3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.
4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”
Theo thông tin mà bạn đã cung cấp cho chúng tôi, thì bạn đang có ý định muốn nhận cháu của bạn làm con nuôi, cháu bạn và bạn đều cùng sống tại Bắc Giang, trường hợp của bạn là việc nhận nuôi con nuôi trong nước, do đó việc thực hiện trình tự, thủ tục tiến hành việc nhận làm con nuôi được thực hiện theo quy định của pháp luật về nuôi con nuôi trong nước.
Theo Điều 14 Luật nuôi con nuôi quy định về Điều kiện đối với người nhận con nuôi:
“1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:
a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
d) Có tư cách đạo đức tốt.
2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:
a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;
b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;
c) Đang chấp hành hình phạt tù;
d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.
3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.”
Do thông tin chưa đầy đủ, nên chúng tôi chia 2 trường hợp để bạn dễ theo dõi:
Trường hợp 1: bạn sẽ không được nhận cháu bạn làm con nuôi: trong trường hợp bạn không phải là bác ruột của cháu bạn (bạn chỉ là bác họ), thì trong trường hợp này bạn cần đáp ứng đủ điều kiện được quy định tại khoản 1, 2 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi, ở đây bạn chỉ hơn cháu bạn 15 tuổi ( không thỏa mãn về độ tuổi) do đó trong trường hợp này bạn không thể nhận cháu của bạn làm con nuôi được; 
Trường hợp 2: bạn sẽ được nhận cháu của bạn làm con nuôi: bạn là bác ruột của cháu, pháp luật không có quy định về độ tuổi việc bạn sẽ phải hơn cháu bạn là bao nhiêu, do đó ở trường hợp này bạn hoàn toàn có thể nhận cháu mình làm con nuôi. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Điều kiện nhận làm con nuôi trong nước. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Điều kiện nhận làm con nuôi trong nước
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề