Có được mua xe mang biển số khác nơi thường trú?

Nội dung câu hỏi

Em ở Buôn Ma Thuột mua xe biển số Sài Gòn được không ạ? 

 

 

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật Việt Phong! Về vấn đề của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý

  • Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định về quy trình cấp, thu hồi đăng ký, biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ
  • Thông tư 15/2022/TT-BCA sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 58/2020/TT-BCA ngày 16 tháng 6 năm 2020 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định quy trình cấp, thu hồi đăng ký, biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ

Có được mua xe mang biển số khác nơi thường trú?

Thông tư 58/2020/TT-BCA và Thông tư 15/2022/TT-BCA sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 58/2020/TT-BCA không có quy định cấm hành vi mua xe máy, ô tô đăng ký tại tỉnh khác với nơi thường trú của người mua. Do đó, bạn có thể mua xe máy hoặc ô tô tại Thành phố Hồ Chí Minh ngay cả khi nơi thường trú của bạn là Buôn Ma Thuột. 

Tuy nhiên, sau khi mua xe máy hoặc ô tô tại tỉnh khác, bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký sang tên xe theo quy định của pháp luật hiện hành.

Điểm b khoản 1 Điều 3 Thông tư 15/2022/TT-BCA sửa đổi, bổ sung khoản 5 Điều 3 Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định như sau:

“5. Công an quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây viết gọn là Công an cấp huyện) đăng ký, cấp biển số các loại xe sau đây (trừ các loại xe của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, doanh nghiệp quân đội, cá nhân quy định tại khoản 3, khoản 4, khoản 6 Điều 3 Thông tư này):

Xe ô tô, xe máy kéo, rơmoóc, sơ mi rơmoóc và các loại xe có kết cấu tương tự xe nêu trên của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, doanh nghiệp quân đội, cá nhân trong nước có trụ sở hoặc nơi thường trú trên địa phương mình.

Xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe có kết cấu tương tự xe nêu trên của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, doanh nghiệp quân đội, cá nhân trong nước có trụ sở hoặc nơi thường trú tại địa phương mình và cơ quan, tổ chức, cá nhân nước ngoài, của dự án, tổ chức kinh tế liên doanh với nước ngoài tại địa phương mình.

Điều kiện, thẩm quyền, thời hạn hoàn thành phân cấp đăng ký, cấp biển số xe của Công an cấp huyện thực hiện theo quy định tại khoản 6 Điều 26 Thông tư này.”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, để đăng ký sang tên, cấp biển số xe máy hoặc ô tô bạn phải đến Công an cấp huyện nơi bạn đăng ký thường trú ở Buôn Ma Thuột để thực hiện thủ tục này.

Hoặc bạn có thể đăng ký sang tên, cấp biển số xe trên Cổng Dịch vụ công Bộ Công an hoặc Cổng dịch vụ công quốc gia để được nhận lịch hẹn giải quyết hồ sơ đăng ký xe, trong trường hợp này bạn không phải thực hiện thủ tục tại Buôn Ma Thuột.

Khoản 2 Điều 3 Thông tư 15/2022/TT-BCA quy định:

“Đăng ký, cấp biển số xe lần đầu; đăng ký sang tên; đổi lại, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe trên Cổng Dịch vụ công Bộ Công an hoặc Cổng Dịch vụ công quốc gia: Chủ xe đăng nhập cổng dịch vụ công kê khai các thông tin vào Giấy khai đăng ký xe điện tử (theo mẫu số 01A/58) và nhận mã số thứ tự, lịch hẹn giải quyết hồ sơ qua địa chỉ thư điện tử hoặc qua tin nhắn điện thoại để làm thủ tục đăng ký xe tại cơ quan đăng ký xe.

Trường hợp chủ xe đến trực tiếp cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký, cấp biển số xe lần đầu; đăng ký sang tên; đổi lại, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe: Chủ xe có trách nhiệm kê khai các thông tin vào Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này).”

Trong trường hợp bạn có nhu cầu sử dụng biển số xe Thành phố Hồ Chí Minh thì bạn cần đăng ký thay đổi nơi thường trú sang Thành phố Hồ Chí Minh tại công an cấp xã.

Hiện nay, thủ tục đăng ký thay đổi nơi thường trú có thể được thực hiện trên Cổng dịch vụ công quản lý cư trú, bạn không phải đăng ký trực tiếp tại công an cấp xã nữa.

 

 

 

 

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề