Mức lương tháng 10 triệu có cần đóng thuế thu nhập cá nhân?

Đăng tải ngày Tư vấn thuế – kế toán 20 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Mức lương tháng 10 triệu có cần đóng thuế thu nhập cá nhân?

Luật sư ơi cho tôi hỏi một chút về trường hơp thuế thu nhập cá nhân. Cả tôi và chồng tôi đều được tăng lương ở mức 10 triệu. Vợ chồng tôi chưa có con. Giờ vợ chồng tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân ở mức lương đó không ạ?

Người gửi: Dương Thùy Mai (Hà Nội)

thuế thu nhập cá nhân

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào chị! Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của chị công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn chị như sau:

1.Căn cứ pháp luật

Luật thuế thu nhập cá nhân Số: 04/2007/QH12

Luật số: 26/2012/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân

2. Mức thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương

Căn cứ vào điều 11 Luật thuế thu nhập cá nhân:

“Điều 11. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công

1.Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công được xác định bằng tổng số thu nhập quy định tại khoản 2 Điều 3 của Luật này mà đối tượng nộp thuế nhận được trong kỳ tính thuế.

2.Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế hoặc thời điểm đối tượng nộp thuế nhận được thu nhập.”

Và khoản 1 điều 19 Luật số: 26/2012/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân:

“1. Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú. Giảm trừ gia cảnh gồm hai phần sau đây:

a) Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng (108  triệu đồng/năm);

b) Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

Trường hợp chỉ số giá tiêu dùng (CPI) biến động trên 20% so với thời điểm Luật có hiệu lực thi hành hoặc thời điểm điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh gần nhất thì Chính phủ trình Uỷ ban thường vụ Quốc hội điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh quy định tại khoản này phù hợp với biến động của giá cả để áp dụng cho kỳ tính thuế tiếp theo.”

Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế được hiểu là ngưỡng tính thuế thu nhập cá nhân. Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi thu nhập cá nhân của một người vượt ngưỡng 9 triệu đồng/tháng thì họ phải nộp thuế thu nhập.
 Dựa theo khoản 2 và 3 điều 19 Luật thuế thu nhập cá nhân Số: 04/2007/QH12, những người phụ thuộc là:

“2.Việc xác định mức giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc thực hiện theo nguyên tắc mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một đối tượng nộp thuế

3.Người phụ thuộc là người mà đối tượng nộp thuế có trách nhiệm nuôi dưỡng, bao gồm:

a) Con chưa thành niên; con bị tàn tật, không có khả năng lao động

b) Các cá nhân không có thu nhập hoặc có thu nhập không vượt quá mức quy định, bao gồm con thành niên đang học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp hoặc học nghề; vợ hoặc chồng không có khả năng lao động; bố, mẹ đã hết tuổi lao động hoặc không có khả năng lao động; những người khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế phải trực tiếp nuôi dưỡng

Chính phủ quy định mức thu nhập, kê khai để xác định người phụ thuộc được tính giảm trừ gia cảnh”

Như vậy, từ những thông tin mà chị cung cấp, vợ chồng anh chị sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Cách tính thuế cụ thể dựa trên quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về câu hỏi “Lương tháng 10 triệu có cần đóng thuế thu nhập cá nhân?”. Chúng tôi hi vọng rằng chị có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Mức lương tháng 10 triệu có cần đóng thuế thu nhập cá nhân?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort