Mức xử lý với hành vi mua bán cần sa?

Đăng tải ngày Tư vấn luật hình sự 6 lượt xem

Em cháu sinh năm 2001, bị công an bắt khi đang trên đường đi giao 1 gói cần sa dưới 5g. Vậy trường hợp em cháu là phạm tội hình sự hay chỉ phạt hành chính?

Nguyễn phương nhi

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến vận chuyển trái phép chất ma tuý:

Ma tuý là một trong những chất kích thích thần kinh mạnh, dễ gây ảo giác dẫn đến gia tăng về tội phạm. Vậy nên đó là chất pháp luật cấm sử dụng, buôn bán, tàng trữ, vận chuyển. Bạn đã đủ 18 tuổi đó là người thành niên có đầy đủ năng lực trách nhiệm pháp luật, phải chịu trách nhiệm về hành vi của mình.

Khi có hành vi vi phạm các điều cấm do bộ luật hình sự quy định thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chẳng hạn trong trường hợp vận chuyển chất ma tuý được Điều 250 BLHS 2015 quy định:

Điều 250. Tội vận chuyển trái phép chất ma túy
1. Người nào vận chuyển trái phép chất ma túy không nhằm mục đích sản xuất, mua bán, tàng trữ trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:
a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
b) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng từ 01 gam đến dưới 500 gam;
c) Hêrôin, côcain, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA có khối lượng từ 0,1 gam đến dưới 05 gam;
d) Lá, rễ, thân, cành, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có khối lượng từ 10 kilôgam đến dưới 25 kilôgam;

Do thông tin bạn không cung cấp rõ  ràng túi cần sa đó là lá, rễ, thân, cành, hoa, quả, hay là nhựa cần sa. Nên chúng tôi sẽ không thể tư vấn được chính xác nhất.

Nếu túi cần sa đó là lá, rễ, thân, cành, hoa, quả thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, mà sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy
…2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a, Tàng trữ, vận chuyển hoặc chiếm đoạt chất ma túy trái phép;

Mặt khác, nếu đó là túi nhựa cần sa thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội vận chuyển trái phép chất ma tuý theo Điều 250 BLHS 2015 nêu trên.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vận chuyển chất ma tuý. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Mức xử lý với hành vi mua bán cần sa?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort