Người đồng giới có được đăng ký kết hôn không?

Tóm tắt tình huống:

Tôi và bạn gái của tôi là 2 người cùng giới tính, chúng tôi yêu nhau và mong muốn được sống chung với nhau và cũng muốn được đăng ký kết hôn. Cho tôi hỏi quy định của pháp luật về việc quy định kết hôn đồng giới này như thế nào ạ?
Tôi cảm ơn!
Người gửi: Nguyễn Hoàng Anh

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

2. Người đồng giới có được đăng ký kết hôn không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về Điều kiện kết hôn:
“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.”
Như vậy, để được đăng ký kết hôn thì Nam và Nữ phải tuân thủ theo quy định của pháp luật tại Điều luật trên đây, quan trọng nhất đó chính là người kết hôn phải là nam hoặc nữ đủ độ tuổi theo quy định của pháp luật.
Về thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi: bạn và bạn gái bạn (2 người đồng giới) muốn đăng ký kết hôn với nhau thì trong trường hợp này theo quy định tại khoản 2 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: “Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.” Như vậy, việc kết hôn giữa những người cùng giới tính sẽ không được Nhà nước thừa nhận, nghĩa là bạn và bạn gái của bạn khi đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ không được chấp thuận, vì không đủ điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật.
Tuy bạn và bạn gái của bạn không được nhà nước cấp cho giấy chứng nhận đăng ký kết hôn nhưng bạn và bạn gái của bạn hoàn toàn có thể tổ chức lễ kết hôn và có thể sống chung với nhau như những cặp vợ chồng khác.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong Người đồng giới có được đăng ký kết hôn không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Người đồng giới có được đăng ký kết hôn không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề