Quy định pháp luật về việc kinh doanh cầm đồ, cho vay nặng lãi

Tóm tắt câu hỏi:

Quy định pháp luật hiện hành về việc kinh doanh cầm đồ, cho vay nặng lãi như thế nào?

Người gửi: Quang Anh ( Hà Nam)

Việc kinh doanh cầm đồ, cho vay nặng lãi, theo quy định pháp luật có vi phạm pháp luật không

 

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn :

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới  luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như  sau:

1. Cơ sở pháp lý

Theo Thông tư liên  Bộ Thương mại- Ngân hàng nhà nước hướng dẫn cụ thể về kinh doanh dịch vụ cầm đồ số Số: 02TT/LB

Dịch vụ cầm đồ: Là hình thức cho vay tiền đòi hỏi người vay phải có tài sản cầm cố để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ của mình ghi trong hợp đồng cầm đồ. Người vay tiền có tài sản cầm cố gọi là Bên cầm đồ; người cho vay tiền nhận tài sản cầm cố gọi là Bên nhận cầm đồ.

Điều 163 Bộ Luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 về Tội cho vay lãi nặng 
1. Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.
2. Phạm tội thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

2. Vấn đề tư vấn

Theo quy định trên, việc kinh doanh dịch vụ cầm đồ được pháp luật cho phép, nhưng phải thực hiện đúng quy định hướng dẫn tại Theo Thông tư liên  Bộ Thương mại- Ngân hàng nhà nước hướng dẫn cụ thể về kinh doanh dịch vụ cầm đồ số Số: 02TT/LB.
Tuy nhiên việc cho vay nặng lãi lại bị pháp luật cấm, người cho vay nằng lãi sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này. Theo đó, người phạm tội có hành vi cho vay nặng lãi, hành vi cho vay nặng lãi là hành vi cho vay với mức lãi xuất cao hơn mức lãi xuất mà pháp luật quy định từ 10 lần trở lên. Tính chất của hành vi cho vay nặng lãi là chuyên bóc lột, đây là trường hợp người cho vay lấy việc thu lãi làm nguồn thu chính của mình. Mức hình phạt được quy định cụ thể tại Điều 163 Bộ Luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009, theo đó Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.  Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong  về Việc kinh doanh cầm đồ, cho vay nặng lãi, theo quy định pháp luật có vi phạm pháp luật không . Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Quy định pháp luật về việc kinh doanh cầm đồ, cho vay nặng lãi
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Bài viết cùng chủ đề

Trả lời

escort