Quy định về chế độ một vợ, một chồng

Tóm tắt tình huống:

Cha mẹ tôi sống ly thân đã 2 năm nay, nay cha tôi muốn lấy một bà khác. Vậy xin hỏi như vậy có vi phạm chế độ một vợ một chồng hay không?
Người gửi: Khánh Duy

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

2. Quy định về chế độ một vợ, một chồng

Ly thân mô tả quan hệ vợ chồng theo đó một người hay cả hai không còn muốn sống chung với nhau. Trên pháp lý họ vẫn là vợ chồng cho tới khi được xử ly hôn, và họ không cần ra tòa để được sống ly thân. Ly thân tạo cơ hội cho vợ hay chồng sống riêng biệt mà không phải cần ly dị.
Như vậy, ly thân là việc hai bên vợ chồng không chung sống với nhau nhưng về mặt pháp lý họ vẫn là vợ chồng hợp pháp. Chỉ khi hai bên đã ly hôn thì quan hệ hôn nhân mới chấm dứt.
Căn cứ điểm c – Khoản 2 – Điều 5 – Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định các hành vi bị cấm:
“2. Cấm các hành vi sau đây:
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;”
Dựa theo quy định trên, việc bố mẹ bạn ly thân không làm chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa bố và mẹ bạn. Vậy nên, bố bạn sẽ không được kết hôn với vợ mới vì bố bạn đang trong quan hệ hôn nhân với mẹ bạn. Chỉ khi nào hai bố mẹ bạn chấm dứt quan hệ hôn nhân thì bố bạn được quyền lấy vợ mới. Việc bố bạn lấy vợ mới trong khi bố, mẹ bạn đang ly thân là vi phạm chế độ một vợ, một chồng.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về chế độ một vợ, một chồng. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Trần Đạt

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Quy định về chế độ một vợ, một chồng
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề