Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi đăng kí kết hôn có bị truy tố không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật hôn nhân 6 lượt xem

Tóm tắt tình huống:

Cho em hỏi năm nay em 18 tuổi, người yêu em 18 tuổi chưa đủ tuổi kết hôn nhưng hôm nay xã triệu tập bố em xuống để chấm dứt đám cưới nhưng bố em vẫn tổ chức đám cưới. Vậy cho em hỏi bố em có bị truy tố không ạ?

Người gửi: Ngô Văn Thanh

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn ! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn,công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Nghị định 110/2013/NĐ-CP Quy định xủ phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp , hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doah nghiệp, hợp tác xã;

2. Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi đăng kí kết hôn có bị truy tố không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình quy định điều kiện về độ tuổi kết hôn : 
“Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên”.
Các xác định tuổi kết hôn như sau: Mười chín tuổi dư một ngày trở lên được tính là hai mươi tuổi (bước sang tuổi 20); mười bảy tuổi dư từ một ngày trở lên được tính là mười tám tuổi (bước sang tuổi 18).
Bạn và người yêu 18 tuổi, bạn chưa đủ tuổi kết hôn nên không thể kết hôn một cách hợp pháp.
Đồng thời, theo quy định tại Khoản 1 điều 47 NĐ 110/2013/NĐ-CP thì bố bạn có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.
Ngoài ra, nếu cố tình tổ chức việc kết hôn cho người chưa đến tuổi kết hôn gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm, thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội tổ chức tảo hôn, tội tảo hôn (Điều 148 Bộ luật Hình sự năm 1999).
Do vậy, bạn và bạn gái nên đợi đến khi đủ tuổi để đi đăng ký kết hôn và tổ chức đám cưới, bởi hôn nhân hợp pháp sẽ nhận được sự bảo vệ của pháp luật, ngoài ra hôn nhân hợp pháp cũng sẽ góp phần giải quyết nhiều vấn đề phát sinh sau này.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi đăng kí kết hôn có bị truy tố không?  Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công tyLuật Việt Phongđể gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
 Chuyên viên: Trần Mỹ Huyền

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi đăng kí kết hôn có bị truy tố không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort