Bé học kém có được học lại 1 năm ở mẫu giáo không?

Posted on Tư vấn luật hành chính 167 lượt xem

Nội dung câu hỏi

Con em sinh năm 12/2016 hiện mới vào lớp 1. Nhưng bé học kém, tất cả chữ bé điều chưa biết thì bây giờ em xin cho bé nghỉ để học thêm 01 năm mẫu giáo nữa có được không ạ? Và phải làm thủ tục như thế nào ạ?

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong! Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý

  •  Luật Giáo dục năm 2019

Quy định pháp luật về việc cho trẻ em đi học chậm 01 năm

Khoản 3 Điều 83 Luật Giáo dục năm 2019 quy định về quyền của người học như sau:

“3. Được học vượt lớp, học rút ngắn thời gian thực hiện chương trình, học ở độ tuổi cao hơn tuổi quy định, học kéo dài thời gian, học lưu ban, được tạo điều kiện để học các chương trình giáo dục theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, con bạn có quyền được học lại lớp mẫu giáo. Trong trường hợp này, bạn cần thực hiện thủ tục xin nghỉ học tại trường tiểu học con bạn đang theo học và tiến hành thực hiện đăng ký xin học cho con bạn tại một trường mẫu giáo.

Hồ sơ thủ tục xin học được thực hiện theo quy định của từng trường, nhưng thông thường sẽ bao gồm các giấy tờ sau:

  • Đơn xin học
  • Bản sao giấy khai sinh (kèm theo bản chính để đối chiếu);
  • Bản sao sổ hộ khẩu (không cần công chứng, kèm theo bản chính để đối chiếu) hoặc giấy hẹn đã hoàn thành thủ tục nhập khẩu của Công an quận hoặc giấy xác nhận cư trú tại địa bàn của Công an cấp phường, xã, thị trấn nơi gia đình bạn cư trú;
Ngoài ra, bạn cần cung cấp một số thông tin như sau:
  • Thông tin về con: Họ và tên, giới tính, ngày sinh, nơi sinh, dân tộc;
  • Thông tin cha mẹ (có thể chỉ cần thông tin của cha hoặc mẹ): Họ và tên, năm sinh, số Chứng minh thư (hoặc Căn cước công dân), số điện thoại, email (có thể sử dụng email của người khác nếu cha mẹ học sinh không có);
  • Thông tin hộ khẩu thường trú: Tỉnh/Thành phố, Quận/Huyện, Phường/Xã, Khu phố/Thôn, Tổ/Xóm (địa chỉ chi tiết nếu địa phương đó cấp).
  • Nơi ở hiện tại (Nơi cư trú hiện tại);

 

5/5 - (1 bình chọn)

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề