Đã tốt nghiệp Đại học còn bị gọi đi nghĩa vụ quân sự không?

Nội dung câu hỏi:

Em hiện sinh năm 2000 mà em đã bỏ học nhưng đến năm em 21 tuổi e mới được đi học trở lại, cho em hỏi khi em tốt nghiệp em có còn gọi đi nghĩa vụ không ạ? Em cảm ơn

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015

Quy định của pháp luật về hoãn nghĩa vụ quân sự:

Theo Điều 30 Luật nghĩa quân sự năm 2015. Độ tuổi gọi nhập ngũ:

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ Cao đẳng, Đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Theo thông tin bạn cung cấp thì đã bỏ học nhưng sau đó đi học trở lại vào năm 21 tuổi thì theo Điều 30 luật nghĩa quân sự năm 2015 thì độ tuổi tạm hoãn nhập ngũ của công dân có trình độ Cao đẳng, Đại học là hết năm 27 tuổi. Vì thế nếu khi sau khi tốt nghiệp Đại học mà bạn dưới 27 tuổi thì bạn vẫn sẽ được gọi nhập ngũ như bình thường.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề