Đăng ký khai sinh cho con

Đăng tải ngày Tư vấn luật hôn nhân 18 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Đăng ký khai sinh cho con

Em kết hôn với chồng em từ năm 2005 và sau đó do không hợp nên em bỏ đi hơn 09 năm. Trong thời gian đó em và chồng không liên lạc gì cũng không ly hôn. Năm 2014 thì em kết hôn nhưng không đăng ký kết hôn với người mới. Năm 2015 thì chồng cũ của em chết. Em đã xin giấy báo tử và mới làm đơn ly hôn rồi. Tuy nhiên, sau khi kết hôn với chồng em hiện tại thì em mới sinh con và con em sinh ra khi chồng cũ của em vẫn còn sống. em đi làm khai sinh cho con thì ủy ban nói rằng không đồng ý với việc cha của con em là người mới và không giải quyết cho em việc làm khai sinh này. Vậy giờ em phải làm như thế nào ạ?

Người gửi: Nguyễn An ( Phú Yên)

Đăng ký khai sinh cho con

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

– Luật Hộ tịch năm 2014

Nghị định 06/2012/NĐ-CP ban hành ngày 02 tháng 02 năm 2012 quy định sửa đổi, bổ sung  một số điều của các nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực.

2/ Đăng ký khai sinh cho con

Căn cứ Điều 65 Luật hôn nhân và gia định năm 2014 quy định về thời điểm chấm dứt hôn nhân như sau:

“Hôn nhân chấm dứt kể từ thời điểm vợ hoặc chồng chết.

Trong trường hợp Tòa án tuyên bố vợ hoặc chồng là đã chết thì thời điểm hôn nhân chấm dứt được xác định theo ngày chết được ghi trong bản án, quyết định của Tòa án.”

Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì năm 2015 chồng cũ của bạn chết, tuy nhiên khi bạn sinh con với người chồng mới thì người chồng cũ vẫn còn sống.

Căn cứ Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về xác định cha, mẹ cho con như sau:

“1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn do khi bạn sinh con với người mới mà quan hệ hôn nhân của bạn với người chồng cũ vẫn còn tồn tại nên theo quy định của pháp luật thì con của bạn vẫn là con chung của bạn với người chồng cũ.

Căn cứ tại Khoản 4 Điều 1 Nghị định số 06/2012/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 về đăng ký và quản lý hộ tịch có quy định như sau:

“1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Tờ khai, Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.”

Trong trường hợp của bạn thì khi bạn đi đăng ký khai sinh cho con mặc dù bạn sinh con với chồng mới nhưng quan hệ hôn nhân giữa bạn và người chồng cũ chưa chấm dứt do vậy trên danh nghĩa pháp luật thì đây vẫn là con chung giữa bạn và chồng cũ. Vì vậy, bạn phải xuất trình giấy chứng nhận kết hôn với người chồng cũ nên việc ủy ban không đồng ý với việc bạn đăng ký khai sinh cho con với chồng mới là có căn cứ pháp luật

Căn cứ Điều 89 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về xác định con như sau:

“1. Người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó là con mình.

2. Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình.”

Như vậy, theo quy định trên của pháp luật thì bạn vẫn có thể đăng ký khai sinh cho con của bạn và người chồng mới. Trước tiên, người chồng mới của bạn nên đi xét nghiệm ADN với con để xác định quan hệ huyết thống, sau khi có kết quả thì làm đơn yêu cầu Tòa án xác nhận quan hệ cha con với đứa trẻ. Khi đã có xác nhận của Tòa án về quan hệ giữa người chồng mới với con của bạn thì bạn đến ủy bạn xin đăng ký khai sinh cho con với người chồng mới bình thường. 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về đăng ký khai sinh cho con? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG – PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Đăng ký khai sinh cho con
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort