Điều kiện bảo lãnh con nuôi sang Đài Loan

Posted on Tư vấn luật dân sự 231 lượt xem

Nội dung câu hỏi

Con nay 16 tuổi và con muốn hỏi là cha dượng con người Đài muốn bảo lãnh con làm con nuôi thì con có phải học hết cấp 3 không ạ? Mong Luật Sư trả lời ạ!

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Xin cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật Việt Phong! Về vấn đề của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý

  • Luật nuôi con nuôi 2010

Quy định về điều kiện bảo lãnh con nuôi sang Đài Loan

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đang 16 tuổi và là học sinh cấp 3. Bạn được cha dượng là người Đài Loan nhận làm con nuôi và bảo lãnh bạn sang Đài Loan. Dựa trên những thông tin bạn đề cập, chúng tôi xác định mục đích sang Đài Loan của bạn là để sinh sống, học tập tại Đài Loan.

Theo những gì chúng tôi tìm hiểu được, hiện nay theo quy định của pháp luật Việt Nam và quy định của Văn phòng Kinh tế và Văn hóa Đài Bắc, điều kiện để người dưới 18 tuổi được bảo lãnh sang Đài Loan không phụ thuộc vào việc người đó phải hoàn thành chương trình giáo dục trung học phổ thông tại Việt Nam. Do đó, bạn không phải học hết cấp 3 mới được cha dượng bảo lãnh sang Đài Loan.

Tuy nhiên, để có thể trở thành con nuôi của cha dượng bạn và sang Đài Loan theo diện bảo lãnh thì người cha dượng và bạn phải đáp ứng một số điều kiện theo quy định của pháp luật Việt Nam như sau:

Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định người được nhận làm con nuôi thuộc một trong những trường hợp sau:

“1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

Điều 28 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về các trường hợp nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài:

“1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước cùng là thành viên của điều ước quốc tế về nuôi con nuôi với Việt Nam nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh trong các trường hợp sau đây:

a) Là cha dượng, mẹ kế của người được nhận làm con nuôi;

b) Là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;

c) Có con nuôi là anh, chị, em ruột của trẻ em được nhận làm con nuôi;

d) Nhận trẻ em khuyết tật, nhiễm HIV/AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo khác làm con nuôi;

đ) Là người nước ngoài đang làm việc, học tập ở Việt Nam trong thời gian ít nhất là 01 năm.

3. Công dân Việt Nam thường trú ở trong nước nhận trẻ em nước ngoài làm con nuôi.

4. Người nước ngoài thường trú ở Việt Nam nhận con nuôi ở Việt Nam.”

Trong trường hợp của bạn, bạn hiện 16 tuổi và người nhận nuôi bạn là người cha dượng, như vậy, bạn thuộc trường hợp được nhận làm con nuôi theo điểm a khoản 2 Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 và cha dượng của bạn có thể nhận bạn làm con nuôi đích danh theo điểm a khoản 2 Điều 28 Luật nuôi con nuôi 2010. Ngoài các điều kiện trên, cha dượng và bạn phải đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật Đài Loan.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề