Nhập sổ hộ khẩu cho con với ông bà có được không?

Posted on Tư vấn luật hành chính 513 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Nhập sổ hộ khẩu cho con với ông bà có được không?

Tôi có hộ khẩu ghép tại Q9 TP.HCM. Tôi đã kết hôn, hiện vợ chồng đã ly thân. Khi con tôi mới sinh đã làm giấy khai sinh ở Q9, nay cháu đã 1 tuổi nhưng vẫn chưa nhập khẩu vào đâu cả. Bây giờ tôi muốn nhập khẩu cho cháu với ông bà ngoại ở TP. Buôn Mê Thuật có được không? Tôi có phải cắt khẩu của mình ở Q9 về hộ khẩu của bố mẹ tôi ở Buôn Mê Thuật để thuận tiện nhập khẩu cho con tôi không. Con tôi đã quá hạn nhập khẩu, vậy khi nhập khẩu tôi cần phải chuẩn bị những giấy tờ gì?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Trần Văn Huy (Quận 9 TP.HCM)

so-ho-khau

( Ảnh minh họa:Internet)
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn ! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

– Luật cư trú năm 2006, sửa đổi bổ sung năm 2013;

– Nghị định 31/2014/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết và biện pháp thi hành Luật Cư trú;

– Thông tư 35/2014/TT-BCA hướng dẫn Luật Cư trú và Nghị định 31/2014/NĐ-CP;

– Thông tư 36/2014/TT-BCA về biểu mẫu sử dụng trong đăng ký, quản lý cư trú.

2/ Nhập sổ hộ khẩu cho con với ông bà có được không?

Điều 13 Luật cư trú năm 2006 quy định cha mẹ có quyền thỏa thuận nơi cư trú (là nơi thường trú hoặc tạm trú) của con là người chưa thành niên khác với nơi cư trú của cha mẹ.

“Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.”

Vì vậy bạn không cần phải cắt khẩu ở Quận 9 TP.HCM.

Về vấn đề con bạn đã quá hạn đăng ký thường trú theo quy định tại khoản 3 Điều 7 Nghị định số 31/2014/NĐ – CP:

Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày trẻ em được đăng ký khai sinh, cha, mẹ hoặc đại diện hộ gia đình, người giám hộ, người nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ em có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký thường trú cho trẻ em đó.

Trong trường hợp anh đã quá hạn mà không thực hiện đăng ký thường trú cho con thì vẫn đến UBND cấp xã nơi ông, bà cháu sinh sống để làm thủ tục bình thường. Tuy nhiên, bạn bị xử phạt từ 100.000 đến 300.000 VNĐ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

Để thực hiện thủ tục đăng ký thường trú cho cháu anh cần chuẩn bị những tài liệu sau:

– Giấy khai sinh của con;

– Giấy tờ chứng minh hoặc xác nhận của UBND cấp xã về quan hệ giữa cháu với ông, bà;

– Các phiếu báo khác(sẽ được cung cấp tại cơ quan công an) hoặc xem tại Thông tư số 36/2014/TT-BCA.

Trên đây là tư vấn của Công ty luật Việt Phong về Nhập sổ hộ khẩu cho con với ông bà. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Nhập sổ hộ khẩu cho con với ông bà có được không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề